Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องปลากะพงแม่น้ำไนล์ครับ  (อ่าน 1442 ครั้ง)
Yotsvi ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 30/06/15, [23:30:44] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีกำลังสนใจครับเลยอยากจะหาข้อมูล
1.ลักษณะการชาร์ตเหยื่อเป็นไงเล้าใจมั้ย
2.ถ้าเลี้ยงในตู้เราสามารถจำกัดการเติบโตให้ความใหญ่อยู่ในตู้ได้มั้ย ตู้ที่เหมาะสมในการเลี้ยงควรมีขนาดเท่าไหร่
3.เหยื่อของเค้าหลักๆคืออะไร
4.ลักษณะการจัดตู้ควรเป็นแบบไหน
5.ลักษณะนิสัยเป็นยังไง เลี้ยงยากมั้ย
6.ปกติปลาชนิดนี้ชอบโดดจากตู้รึเปล่า
หากเพื่อนๆมีคำแนะอื่นๆอีกช่วยแนะนำด้วยครับ
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 01/07/15, [00:17:51] »

1. เหมือนปลากะพงปกตินี่แหละครับ พุ่งเข้าไปฮุบดูดเข้าปาก
2. การจำกัดพื้นที่อาจจะช่วยทำให้โตช้า แต่สุดท้ายมันก็โตคับตู้อยู่ดี ถ้าไม่อยากให้โต เลี้ยงกะพงธรรมดาก็ได้
3. กุ้งฝอย ในปลาขนาดเล็ก ใหญ่ขึ้นมาก็ปลาเหยื่อทุกชนิด
4. ปลาเล็กต้องการพื้นที่หลบซ่อนบ้าง อาจจะใส่ขอนไม้ให้มัน ปลาใหญ่ควรจัดแบบโล่งๆ
5. เลี้ยงง่าย กินกระจาย ไม่ตื่นตกใจง่าย
6. ไม่โดดครับ

ปล.  มันคือปลากะพงดีๆนี่เอง แต่จุดเด่นของมันคือเรื่องขนาด
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 01/07/15, [03:37:05] »

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ เคยศึกษาข้อมูลมาบ้างเห็นว่ามันเป็นเอเลี่ยนสปีชีส์ น่าจะแพร่พันธุ์ในธรรมชาติได้เร็ว แต่ทำไมราคาปลาแพงเอาเรื่องเลยครับ แค่สงสัยครับ
« ตอบ #3 เมื่อ: 01/07/15, [04:05:39] »

ราคาปลานำเข้า ยังเพาะพันธุ์ในบ้านเราไม่ได้ก็แบบนี้แหละครับ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 01/07/15, [16:03:39] »

แล้วกระพงปาปัว กับ โมโนคูลัส พีค๊อกแบส นิสัยเป็นไง เลี้ยงยากรึเปล่า ถามร้านใน jj เค้าบอกว่ากระพงปาปัวอยู่น้ำเย็น ราคาทั้ง 2 ตัวประมาณเท่าไหร่ครับ
« ตอบ #5 เมื่อ: 01/07/15, [17:46:44] »

กลุ่มปลาที่ว่ามาสำหรับผมเป็นปลาเลี้ยงง่ายทั้งนั้นนะ พีค๊อกแบสขนาดใหญ่ก็มีเก็บไว้อยู่ในบ่อ ไม่เห็นมีอะไรถ้าระบบกรองดี

ผมไม่ค่อยเข้าใจคำถามเรื่องนิสัยปลา ถ้าหมายถึงดุมั้ยเกเรมั้ย มันจะกินเฉพาะอาหารที่คิดว่าเข้าปากได้ ไม่มีไปยุ่งหรือกัดกับปลาอื่นที่ไม่ใช่อาหารซักเท่าไหร่ ส่วนเรื่องราคา หาข้อมูลในเน็ตได้ไม่น่ายากครับ ผมไม่ค่อยรู้ราคากลาง
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 02/07/15, [13:08:19] »

จัดมาแล้วครับแต่ตอนนี้ยังไม่กินอาหาร นิ่งอยู่มุมตู้อย่างเดียวเลย เป็นห่วงเหมือนกันครับ ตอนนี้ลงตู้ 24 ไว้ระหว่างรอทำความสะอาดตู้ 48 ครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์