Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อกรองล่างแตก ทำกันยังไง ซ่อม หรือเปลี่ยนใหม่ดีครับ (Update ซ่อมเองครับ )  (อ่าน 1520 ครั้ง)
itcentre ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 28/06/15, [10:16:36] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

แตกกลางตู้เลยครับ ขณะมีน้ำอยู่ระดับปกติด้วย

เสียงลั่นแตกดังมาก สักพักน้ำนองเต็มบ้าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/07/15, [15:26:31] โดย itcentre »
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #1 เมื่อ: 28/06/15, [16:51:04] »

ลองตีราคาซ่อมดูก่อนเทียบกันถ้าราคาใกล้เคียงเอาใหม่เลยครับ
วางไม่ได้ระดับกับไม่ได้รองด้วยโฟมเหรอ?ถึงได้แตกกลางฐานปกติไม่น่าแตกได้
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 28/06/15, [19:37:36] »

ตัวล่างแตกแบบนี้เปลี่ยนพื้นกับซื้อใหม่ มันวัดใจยากเป็นผมซื้อใหม่
แต่ดูๆไปช่วงกลางที่แตกมันเว้นช่วงยาวไปหรือเปล่า น่าจะ36นิ้วโล่งๆ
ไม่มีช่องกั้นเสริมความแข็งแรง

ยังดูใหม่มากเลยนะ
luvgerrard ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 29/06/15, [01:11:36] »

ตู้กี่นิ้วครับ มีกรอง70 3ช่องอยู่ครับ ขายให้ถูกๆครับ1000บาทลองadd line มาดูนะครับเพื่อช่วยได้ครับoattyberry
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 09/07/15, [12:41:51] »

ตู้หลัก 60*24*24 ครับ
กรองล่างที่ร้าวในรูป 48*15*20 ครับ
เอากรองในตู้มาใช้ก่อนชั่วคราว

ตอนนี้ยังไม่มีเวลาซ่อม หรือสั่งกรองล่างใหม่เลยครับ
สอบถามมาแล้วหล่ะครับ ทำใหม่ กระจก6mm กั้น 4 ช่อง ขนาดเท่ากัน 1800 บาท

กรองล่างที่ขาย 1000 สนใจอยู่เหมือนกันครับ แต่ติดตรงที่อยุ่ชลบุรีนี่แหล่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/07/15, [12:44:09] โดย itcentre »
thitipipe_ ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #5 เมื่อ: 09/07/15, [14:01:30] »

เอากระจกมาทาบ+ซิลิโคนอุดน่าจะได้นะครับ
ซ่อมชั่วคราวไปก่อน
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 09/07/15, [16:56:24] »

เอากระจกมาทาบ+ซิลิโคนอุดน่าจะได้นะครับ
ซ่อมชั่วคราวไปก่อน

ครับ มีพี่บางท่านก็แนะนำแบบนั้น..แต่ก็หวั่นๆ ซึมรั่วเหมือนกัน
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 19/07/15, [15:07:39] »

มาอัพเดทเปลี่ยนกระจกกรองล่างเองครับ
จากที่กระจกแผ่นพื้นแตก ต้องใช้กรองในตู้มาเกือบเดือน
เมื่อวานวันหยุด เลยจัดการเปลี่ยนเองซะเลยครับ

ต้องขูดเอาซิลิโคนที่ฝั่งแน่น ออกให้หมดครับ เพื่อให้พื้นกระจกเรียบ

หลุดออกมาแล้วครับ ทั้งแผ่น ไม่ต้องทุบ ไม่ต้องกรีด

พื้นหน้าตัดของกระจก หรือพื้นที่ของความหนา ต้องขูดเอาซิลิโคนออกให้หมดครับ

ซึ่งต้องให้เห็นเนื้อกระจกสีเขียวใส ถ้ายังไม่เขียวใส แสดงว่า ซิลิโคนยังออกไม่หมดครับ

เรียบร้อยแล้วครับ หลังจากนั่งๆ ยองๆ ขูดไปมา ความใสของด้านหนาของกระจกก็บังเกิด

แผ่นเจ้าปัญหาครับ ทีแรกเอาซิลิโคนทาอุดไว้ คิดว่าจะอยู่ แต่ไม่อยู่ครับ
มีน้ำซึมออกตามรอยร้าว แต่ไม่มาก แต่ไม่เสี่ยงดีกว่า

เมื่อช่วงบ่ายเพิ่งไปรับกระจกขนาดเดียวกัน แต่หนา 6มิล จากร้านมาครับ
รอเปลี่ยนคืนนี้  แล้วจะมาอัพเดทให้ชมต่อนะครับ  [on_018]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/07/15, [15:14:02] โดย itcentre »
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 21/07/15, [15:10:24] »

ได้กระจกมาแล้ว แผ่นนี้ 6mm ครับ 200 บาทถ้วน 48x20 นิ้ว

รอซิลิโคนแห้งอยู่ตัว ใส่น้ำให้เต็ม เทสก่อนใช้งานจริง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/07/15, [15:12:36] โดย itcentre »
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #9 เมื่อ: 21/07/15, [20:52:30] »

เยี่ยมครับ [เจ๋ง]
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #10 เมื่อ: 21/07/15, [23:32:59] »

เท่าที่เห็น บีบซิลิโคนตามรอยกระจกแล้ววางกระจกทับ รอแห้ง
ไม่มีการปาดเรียบ ถ้าเสร็จแล้วมันจะดูไม่สวยมากๆ ต้องมานั่งแต่ง
นั่งกรีดขอบเยินๆออกอีกที

เคยทำแล้วสุดท้ายกรีดขอบเยินๆออกหมด แล้วกั้นนิตโตยาซิลิโคนอีกทีขอบเนียนๆ
ถึงไม่มีผลกับความแข็งแรง แต่มันได้สวยเหมือนใหม่ สบายใจดี

แต่เห็นซิลิโคนมันแห้งๆ3-4วัน  แต่พอใส่น้ำไปซิลิโคนมันจะเป็นเป็นเมือกๆอยู่เกือบ2วีค
ตู้จะมีแต่เมือกซิลิโคนปลิวทั่วตู้ ดูดออกแล้วมันก็มีอีก
แห้งแล้ว แต่งสวยแล้ว แช่น้ำไปเลยวีคนึง ให้มันอยู่ตัวก่อนค่อยใช้งานจริง

แต่ตู้กรองล่างของผมใช้ซิลิโคนแบบมีกรดนะ ถ้าแบบดีๆอาจะไม่เป็น
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 22/07/15, [12:28:16] »

เท่าที่เห็น บีบซิลิโคนตามรอยกระจกแล้ววางกระจกทับ รอแห้ง
ไม่มีการปาดเรียบ ถ้าเสร็จแล้วมันจะดูไม่สวยมากๆ ต้องมานั่งแต่ง
นั่งกรีดขอบเยินๆออกอีกที

เคยทำแล้วสุดท้ายกรีดขอบเยินๆออกหมด แล้วกั้นนิตโตยาซิลิโคนอีกทีขอบเนียนๆ
ถึงไม่มีผลกับความแข็งแรง แต่มันได้สวยเหมือนใหม่ สบายใจดี

แต่เห็นซิลิโคนมันแห้งๆ3-4วัน  แต่พอใส่น้ำไปซิลิโคนมันจะเป็นเป็นเมือกๆอยู่เกือบ2วีค
ตู้จะมีแต่เมือกซิลิโคนปลิวทั่วตู้ ดูดออกแล้วมันก็มีอีก
แห้งแล้ว แต่งสวยแล้ว แช่น้ำไปเลยวีคนึง ให้มันอยู่ตัวก่อนค่อยใช้งานจริง

แต่ตู้กรองล่างของผมใช้ซิลิโคนแบบมีกรดนะ ถ้าแบบดีๆอาจะไม่เป็น

ขอบคุณครับที่เข้ามาชี้แนะ

..เรื่องติดซิลิโคน ผมไปพลาดตั้งแต่ตอนแรกแล้วหล่ะครับ
แทนที่จะหงายตู้ขึ้น เพื่อง่ายต่อการปาดซิลิโคนให้เรียบ
กลับกลายเป็นว่า ไม่สามารถทำได้..
ยังลังเลอยู่เหมือนกันครับ ว่าจะเริ่มทำใหม่ดีไหม.. ถ้าทำใหม่ ก็ต้องซื้อซิลิโคนใหม่
แต่ซิลิโคนที่ผมใช้ ไม่มีกรดครับ กันเชื่อราได้..
ใส่น้ำลองเทส ก็คงต้องใส่แช่ทิ้งไว้สัก สามสี่วัน เพื่อดูตามที่แจ้งมาน่ะครับ ว่าจะขุ่นไหม
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 22/07/15, [12:29:22] »

เยี่ยมครับ [เจ๋ง]

แค่ไม่สะดวกยกตู้ไปร้านน่ะครับ
เลยต้องลงมือทำเอง กับอยากทดลองทำด้วยตัวเองด้วยครับ

ขอบคุณครับที่เข้ามาชม
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์