Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามวิธีการล้างตู้กุ้งอย่างละเอียดค่ะ  (อ่าน 1388 ครั้ง)
fangfang ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 27/06/15, [18:07:34] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เวลาล้างตู้กุ้งเปลี่ยนน้ำทำอย่างไรกันบ้างค่ะ
เคยเปลี่ยนน้ำ100%แล้วกุ้งตายเพราะน็อคน้ำ แต่ถ้าไม่เปลี่ยน100%จะมีวิธีในการกำจัดตะกอนที่อยู่ใต้เศษหินยังไงค่ะถ้าขนน้ำตะกอนก็ขุ่นขึ้นมา น้ำก็สกปรกเหมือนเดิม??? กล้วน้ำไม่สะอาดแล้วกุ้งจะตายอีก
แล้วการใช้น้ำจากที่ไหนกันบางค่ะเวลาเปลี่ยนน้ำเพื่อที่จะป้องกันการเกิดโรคสนิม การทิ้งน้ำประปาไว้2-3วันก่อนนำมาใส่ตู้จะช่วยได้จริงหรือค่ะ
กรณีที่เลี้ยงปลาไว้กับกุ้งควรเปลี่ยนน้ำบ่อยแค่ไหนค่ะเพราะปลาขี้เยอะ
ปล.มีเครื่องกองแบบแขวน และขนาดตู้เริ่มต้นที่14นิ้ว-24นิ้วค่ะ

กราบขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ [mo_006] [mo_006] [mo_006]
และขอถามเพิ่มเติม กุ้งล็อบเตอร์เลี้ยงยากกว่าเครฟิชไหมค่ะวิธีการดูแลเหมือนกันไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/07/15, [09:18:22] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น »
Infinite ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 27/06/15, [18:54:23] »

1. เตรียมตู้
เก็บทราบ ล้างทราย(ใช้น้ำร้อนล้างทราย) แล้วนำไปพักไว้ในน้ำเย็น
ล้างตู้ ด้วยน้ำร้อน (ใช้ผ้าชุบน้ำร้อนหรืออุ่นๆ) ค่อยๆชะโลมตู้ ตากไว้ แล้วราดด้วยน้ำเย็น ปล่อยให้แห้งซักพัก
ใส่น้ำใหม่ลงไป 50% + น้ำเก่า 50% แล้วใช้อ็อคปรับสภาพน้ำซักครึ่งชั่วโมง เช็คอุณหภูมิ ค่อยใส่กุ้งลงไป

ปล.การเปลี่ยนน้ำมากน้อยขึ้นอยู่กับความสกปรกของตู้นั้นๆ ผมว่ากุ้งทั้งสองที่กล่าวมาเลี้ยงง่ายทั้งคู่ (ความคิดเห็นส่วนตัว)
fangfang ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 27/06/15, [23:03:38] »

1. เตรียมตู้
เก็บทราบ ล้างทราย(ใช้น้ำร้อนล้างทราย) แล้วนำไปพักไว้ในน้ำเย็น
ล้างตู้ ด้วยน้ำร้อน (ใช้ผ้าชุบน้ำร้อนหรืออุ่นๆ) ค่อยๆชะโลมตู้ ตากไว้ แล้วราดด้วยน้ำเย็น ปล่อยให้แห้งซักพัก
ใส่น้ำใหม่ลงไป 50% + น้ำเก่า 50% แล้วใช้อ็อคปรับสภาพน้ำซักครึ่งชั่วโมง เช็คอุณหภูมิ ค่อยใส่กุ้งลงไป

ปล.การเปลี่ยนน้ำมากน้อยขึ้นอยู่กับความสกปรกของตู้นั้นๆ ผมว่ากุ้งทั้งสองที่กล่าวมาเลี้ยงง่ายทั้งคู่ (ความคิดเห็นส่วนตัว)

ขอบคุณค่ะ ถ้าอย่างนั้นคือควรจะตักน้ำเก่ามาเก็บได้ก่อนแล้วค่อยเอาทรายมาล้างใช้ไหมค่ะเพื่อตะกอนจะได้ไม่ฟุ้งขึ้นมา และน้ำควรจะมีอุณภูมิเท่าไหร่ค่ะ
Infinite ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 28/06/15, [22:20:30] »

ขอบคุณค่ะ ถ้าอย่างนั้นคือควรจะตักน้ำเก่ามาเก็บได้ก่อนแล้วค่อยเอาทรายมาล้างใช้ไหมค่ะเพื่อตะกอนจะได้ไม่ฟุ้งขึ้นมา และน้ำควรจะมีอุณภูมิเท่าไหร่ค่ะ

ใช่ครับ ปกติผมก็ทำแบบนั้นนะครับ เก็บน้ำเก่าไว้ แล้วแยกทรายมาล้างต่างหากครับ น้ำควรจะมีอุณหภูมิ 25-26 องศาครับ
413 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #4 เมื่อ: 02/07/15, [21:15:14] »

เครฟิชคือคำที่ใช้เรียกชื่อลอปเตอร์น้ำจืดครับ น้ำเวลาเปลี่ยนใช้น้ำปะปาที่ไม่มีคลอรีนครับ เปลี่ยนทีละ100เปอเซ็นต์ก็ไม่เป็นไรถ้าค่าน้ำไม่ต่างจากในตู้มากครับ ถ้าอยากให้ตู้สะอาดถ่ายน้ำทีละน้อยๆบ่อยๆครับ   กุ้งทุกตัวผมถ่ายน้ำเเบบนี้ครับ
https://www.facebook.com/413Page/videos/vb.344078299061035/574936195975243/?type=2&theater

ทรายกรวดปูบางๆพอครับ ไม่จำเป็นต้องใช้น้ำร้อนล้างกรวด ทรายครับ  ถ้าตู้ใหญ่ๆใส่กรวดใส่ทรายที10 20โล0จะล้างไหวไหมครับ?
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #5 เมื่อ: 03/07/15, [09:20:12] »

น้ำอุณหภูมิเท่าใด ต้องดูชนิดของกุ้งที่เลี้ยงเป็นตัวประกอบด้วย ถ้ามาจากแถบที่อากาศเย็น ก็ควร

จะเลี้ยงในห้องแอร์ หรือ ติดชิลเลอร์ให้เขาครับ ไม่งั้นหน้าร้อนบ้านเรา  ( ปกติ อากาศก็ร้อนทั้งปีอยู่แล้ว )

กุ้งอาจจะเครียด ป่วย ตายได้ หรือ เบาะๆ ก็ไม่มีทาง ได้ลูกได้หลานครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์