Aqua.c1ub.net
*
  Tue 23/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วางมือจากเครฟิช มาเริ่มจับดินปลูกไม้น้ำ  (อ่าน 2228 ครั้ง)
kilo ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 26/06/15, [21:44:46] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัสดีครับ หลังจากผมได้หลงเสน่ห์เจ้ากุ้งเครฟิชแล้วผมก็นึกอยากปลูกต้นไม้น้ำในตู้ปลาทันที ศึกษาหาข้อมมูลอยู่นมนาน (1เดือน) ก็เลยตัดสินใจทุ่มหมดหน้าตักกับสิ่งเหล่านี้ครับ  

ตู้ขอบโค้ง 16 นิ้ว
ดิน ADA 3 L.
ปุ๋ยรองพื้น FERKA
ถัง CO2  1 KG พร้อมหัวดิฟ
กรองนอก EASY AQUA 1500 ปรับเบา
เครืื่องแก้ว IN - OUT FLOW  YIDING
ไฟ LED 9 w 10000k จำยี่ห้อไม่ได้

สิ่งมีชีวิตและต้นไม้
ปลาม้าลายชมพู 4
ปลาบอลลูนดำ  2
กุ้งเชอรี่           7 (มีแพลนมาเพิ่ม 20)
หอยหมวกทหาร 3
ปลาคาร์ดินัล (มีแพลนมา 10)
ไฮโกรใบมน  10
มอส US อีกกระจุกนึง
มอสอะไรไม่รู้จำชื่อไม่ได้
อนูเบียสใบกลม 1 ต้น
ต้นไม้ปริศนา อีก 10

ขอสอบถามพี่ๆว่าที่ดินโล่งๆด้านหน้าจะเอา เพิลหวีดจิ๋วหรือหญ้ากระดาษดีครับอยากให้มันเลื้อยๆ

เปิดคาร์บอนพร้อมไฟ 10 ชมต่อวัน 1 ทุ่มถึง 7 โมง เปลี่ยนน้ำ 20 เปอร์เซ็นทุกๆวัน พัดลม BLOWER โมเอง 24 ชมต่อวัน

แนะนำติชมได้นะครับ มือใหม่หัดปลูกครับ
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 01/07/15, [15:07:06] »

ยังดูขาดจุดเด่นครับ
narongsakud ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 01/07/15, [22:39:41] »

1.เอาท์โฟลควรหันตามทางยาวของตู้ครับ
2.ลงหน้าตู้ด้วยเพิลกลาสครับ  สำหรับมือใหม่ น่าจะง่ายดี
3.ลองเอาหินไปรวมกันข้างใดข้างหนึ่งเพือสร้างจุดเด่นหรือหาหินใหม่ที่สีคล้ายๆกันที่ใหญ่กว่านี้มากๆครับเพราะเดี๋ยวต้นไม้จะสูงบังมด
4.ด้านหลังตู้ดูเกะกะไปลองติดสติกเกอร์ฝ้าหรือไม่ก็เอาแผ่นฟิวเจอร์บอร์ดสีดำติดดูครับ
5.ขอชื่นชมในการเอาใจใส่เปลี่ยนน้ำดูแลรักษาครับเป็นกำลังใจให้ครับ [เจ๋ง]
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 05/07/15, [19:45:13] »

-v[/url[url=https://upic.me/show/56088743]

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

อัพเดท V 2 ครับ
เปลี่ยนหัวดิฟของร้านปราณี
เพิ่ม คาร์ดินัลกับนีออน อย่างละ 10 ตัว
เพิ่ม เพิลกลาาส หน้าตู้ ไม่รู็จะติดหรือเปล่า อาการน่าเป็นห่วง
มอสขน US เอามาพันกับหินเป็นบ้านกุ้งน้อย
เพิ่ม ไฟ LED 12 W มา 1 ตัว
เปลี่ยนพัดลมให้เสียงเงียบกว่าเดิม DIY เหมือนเดิม
แต่ INFLOW แก้วดันแตกคามือ ร้องไห้หนักมาก ต้องจำเป็นใช้แบบเดิมไปก่อนพร้อมตระแกรงกันลูกกุ้ง
ไปถอยปุ๋ยร้าน PRANEE มา 3 ขวด คาร์บอนน้ำ  VITA 1 และปุ๋ยน้ำสำหรับ มอส เฟริน  ปุ๋ยรองพื้น FERKA โมเป็นปุ๋ยฉีด

Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 16/07/15, [20:08:24] »

UPDATE รอบ 3 ครับ เพิ่มหิน เปลี่ยน LAYOUT ใหม่ครับ

ตัดต้นไม้ให้เตี้ยๆ ไว้หลังตู้ ถัดมา ต้อด้วย ไฮโกรใบมน ครับ กะไว้ให้มันยาวๆปิดปังหลังตู้เลย

เพิ่ม FLAME MOSS พับรอบหินครับ

เพิ่ม ริกเซีย พันด้วยตะแกรง ใช้เวลานานมากกับเจ้านี้

เพิ่มตำลึงน้ำ ครับบได้ฟรรีมา พ่อค้าใจดี อิอิ

เพิ่มหอยกะทิ มา 3 ตัว อยากบอกว่าขยันมากกินทั้งวันต่างกับ หอยหมวกทหาร หลบตลอด

เพิ่มหญ้าปริศนา จำชื่อไม่ได้ กะทำเป็นไม้รองดินให้กุ้งน้อยๆ เดินเล่น

เปลี่ยนจาก โคม LED 2 โคม เป็น หลอด T5 2 หลอด 

หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์