Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าสกิมเมอร์เล็กไป จะซื้อเพิ่มอีกตัว ควรขนาดเท่ากันมั้ยครับ  (อ่าน 680 ครั้ง)
Engineer_to_respond ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 26/06/15, [12:20:49] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตอนนี้มีตู้หลัก 48*20*20 ตู้กรอง 36*16*15
ใช้สกิมเมอร์ Curve 7 ตัวเดียว

ตั้งใจว่าจะเลี้ยงปลาล้วนให้ดูแน่นๆ
กะว่าจะเพิ่มสกิมเมอร์
จำเป็นต้องซื้อขนาดเท่ากันมั้ยครับ

เคยอ่านกระทู้ผ่านๆในนี้ มีคนบอกว่าถ้าขนาดไม่เท่ากัน
ตัวที่เล็กกว่าจะปั่นฟองไม่ขึ้น กลายเป็นตัวที่ใหญ่กว่าทำงานคนเดียวเลย
จริงมั้ยครับ
bakapuchino ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 26/06/15, [12:59:46] »

ผมว่าขายตัวเล็กแล้วซื้อตัวใหญ่ๆดีๆตัวเดียวเลยดีกว่าครับ ไม่ต้องมานั่งทำความสะอาดหลายตัวด้วย
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 26/06/15, [14:42:34] »

เห็นราคาสกิมตัวใหญ่ๆแล้วอยากจะร้องให้
ขายตัวเก่าแล้ว กัดฟัดซื้อตัวเดียวดีกว่า
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #3 เมื่อ: 26/06/15, [16:32:34] »

คุณภาพของสกิมเมอร์ก็มีส่วนสำคัญ

ถ้าคิดจะอัดปลาแน่นๆ (ไม่รู้แน่น คือแค่ไหน..)

เป็นผมจะหารุ่นแพงๆ (แพงมากด้วย) ซึ่งไม่ได้โอเวอร์เสปคมากมายเกินไป แต่เขาว่าประสิทธิภาพดีกว่าเสปคเดียวกันในรุ่นกลางๆ (ไม่เคยลอง ไม่มีปัญญา)

แนะนำว่า ช่วงแรกๆของการทยอยลงปลา คอยตรวจสอบดูปริมาณความเข้มข้นของของเสีย ว่ามีแนวโน้มเป็นอย่างไร แล้วเอาไปพิจารณาก่อนการซื้อดีกว่า
ส่วนหากเกิดปัญหาฉุกเฉิน ก็เปลี่ยนน้ำปริมาณมากหน่อย-บ่อยกว่าเดิมไปก่อน  ของมันแรง...
Engineer_to_respond ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 26/06/15, [17:39:34] »

คุณภาพของสกิมเมอร์ก็มีส่วนสำคัญ

ถ้าคิดจะอัดปลาแน่นๆ (ไม่รู้แน่น คือแค่ไหน..)

เป็นผมจะหารุ่นแพงๆ (แพงมากด้วย) ซึ่งไม่ได้โอเวอร์เสปคมากมายเกินไป แต่เขาว่าประสิทธิภาพดีกว่าเสปคเดียวกันในรุ่นกลางๆ (ไม่เคยลอง ไม่มีปัญญา)

แนะนำว่า ช่วงแรกๆของการทยอยลงปลา คอยตรวจสอบดูปริมาณความเข้มข้นของของเสีย ว่ามีแนวโน้มเป็นอย่างไร แล้วเอาไปพิจารณาก่อนการซื้อดีกว่า
ส่วนหากเกิดปัญหาฉุกเฉิน ก็เปลี่ยนน้ำปริมาณมากหน่อย-บ่อยกว่าเดิมไปก่อน  ของมันแรง...

หมายถึง BK ปะครับ ขอตอบเหมือนข้างบนได้มั้ยครับ
"เห็นราคาสกิมตัวใหญ่ๆแล้วอยากจะร้องให้" n032

เดี๋ยวเพิ่มปลาแล้วค่อยเพิ่มสกิมดีกว่า แหะๆ
ทุกวันนี้เข้าห้องซื้อขายบ่อยๆ รอหาของจังหวะดีๆ เผื่อฟลุค [on_026]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์