Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนระวังเอป แอนหญ้าที่ติดมากับหินเป็น  (อ่าน 2250 ครั้ง)
iamsak1234 ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 18/06/15, [19:57:11] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้ผมอยู่ดีๆ ดันไปซื้อหินเป็นที่ซอยนรกมา คือมันเป็นหินติดแอนหญ้า แล้วก็หนอนท่อราคา 150 ด้วยความที่ไม่มีประสบการณ์ ก็ราคาถูก ได้ทั้งหิน ได้ทั้งหนอนท่อ พอเอามาใส่ตู้แรกๆก็ดูดี.....เออแอนหญ้าก็สวยดีนะ เอ  อะไรวะหงิกๆน้ำตาลๆคงไม่เป็นไรมั๊ง  
 แต่ไม่นานครับแอนหญ้าแม่มเต็มตู้  เบียดก้อนกระดุมผมตายไปครึ่งก้อนเลย เอปเพียบ เบียดขาหมูผมจนหดไปจนเกือบตาย ผมจัดการฉีดทั้งน้ำร้อน ทั้งน้ำส้มสายชู เอาไม่อยู่เลย.....แอนนมหดตัวแบบไม่ยอมโตอีกเลยจนทุกวันนี้ ....

มันขึ้นทุกจุดของตู้ และหิน ก้นตู้ที่อยู่กันดีๆ ต้องมาเดือนร้อน สตาร์นอกผมบานดีๆ ก็หุบหายไปหมดเพราะเอปมันไปแย่งขึ้น แบบไม่เกรงใจใคร....แอนม่วงที่อยู่มาเป็นสองสามปีผมต้องสลายตายไปเพราะไปโดนพิษน้ำส้มสายชูที่ฉีกพวกแอนหญ้า T_T

ในที่สุดผมจัดการเอาหัวแร้งบัดกรีจี้เลยครับ แต่จี้ไม่ไหวจริงๆ จี้ตายตัวใหม่ก็ขึ้นมาอีกเท่าตัว.....สุดท้ายต้องยอมแพ้ครับ รื้อหินใหม่ ย้ายหินติดแอน-เอปนรกลงตู้ล่าง เอาหินตู้ล่างมาจัดใหม่ ขัดเอปที่เกาะกระจกออก เอาปั๊มไปแช่น้ำจืด ให้เอปที่เกาะมันตายอย่างทรมาน  ตอนนี้ค่อยยังชั่วครับ แต่ก็ยังมีเอป แอนหญ้าติดหินเล็กน้อย  แต่ผมเห็นเมื่อไร เจอหัวแร้งตลอด

แต่...........ขนาดจี้หัวแร้ง แต่เอาหินลงน้ำสักพักมันโผล่มาอีกแล้วครับ  T_T  ตายโคตรยาก  ตอนนี้ก็พยายามฆ่าไปเรื่อยๆครับ

สรุป เรียนท่านที่หลงไหลแอนหญ้าอย่าเด็ดขาดนะครับ มันขึ้นแบบนันสตอปเลย แล้วจะน้ำตาร่วงถ้ามันไปแย่งที่ก้นตู้เราจนหดหาย แล้วค่อยๆตายแบบทรมาน... ตอนนี้ผมก็เอาขาหมู  กระดุม มาจัดใหม่ให้โดนแสงเต็มๆ หวังว่ามันจะกลับมาเติบโตเหมือนเดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/06/15, [19:59:23] โดย iamsak1234 »
thitipipe_ ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 19/06/15, [12:23:56] »

ผมเคยเจอแบบคุณครับ
ลามเต็มเลย สุดท้ายยกหินออกมาแช่น้ำจืดตากแดดกลายเป็นหินตายแล้วย้ายรันแบคทีเรียใหม่
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #2 เมื่อ: 19/06/15, [13:12:06] »

เคสนี้ร้ายแรงนะครับ  เห็นน่ารักกระจุ๋มกระจิ๋ม เผลอแป๊บเดียวเต็มตู้ กำจัดยากเพราะแรงสะเทือนนิดเดียวก็หายวับมองไม่เห็น หาตำแหน่งไม่เจอ ยาแรงก็เสียวผลกระทบกับตัวอื่น

ถ้าคิดว่าตู้จะไม่เลี้ยงก้นตู้แน่ๆ พอทน(ถ้าทนได้) แต่ถ้ามีแววว่าจะมีก้นตู้ ไม่จำเป็นอย่าเสี่ยง เพราะทนมากและอยู่ได้แม้ในสภาวะที่ไม่เหมาะกับการเลี้ยงก้นตู้

ไม่เคยเจอกับตัวเอง แต่จากการอ่านๆมาในรอบหลายปี มีหลายตู้ต้องรื้อหินออกเพื่อจัดการ หรือแม้แต่ยุบตู้ก็มีให้อ่านเจอเป็นระยะ

« ตอบ #3 เมื่อ: 20/06/15, [09:52:47] »

เคสนี้ร้ายแรงนะครับ  เห็นน่ารักกระจุ๋มกระจิ๋ม เผลอแป๊บเดียวเต็มตู้ กำจัดยากเพราะแรงสะเทือนนิดเดียวก็หายวับมองไม่เห็น หาตำแหน่งไม่เจอ ยาแรงก็เสียวผลกระทบกับตัวอื่น

ถ้าคิดว่าตู้จะไม่เลี้ยงก้นตู้แน่ๆ พอทน(ถ้าทนได้) แต่ถ้ามีแววว่าจะมีก้นตู้ ไม่จำเป็นอย่าเสี่ยง เพราะทนมากและอยู่ได้แม้ในสภาวะที่ไม่เหมาะกับการเลี้ยงก้นตู้

ไม่เคยเจอกับตัวเอง แต่จากการอ่านๆมาในรอบหลายปี มีหลายตู้ต้องรื้อหินออกเพื่อจัดการ หรือแม้แต่ยุบตู้ก็มีให้อ่านเจอเป็นระยะ

ใช่ครับ ผมนี่น้ำตาร่วงเลยตอนแอนม่วงที่อยู่มาหลายปีต้องมาหดตัวเน่าตายเพราะไอ้พวกแอนหญ้า พวกเอปนรกเนี่ย
bakapuchino ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 20/06/15, [18:47:28] »

ของผมเพิ่งเจอตัวนึง ขนาดจิ๋วหมกอยู่ในดงไจแอนท์ น่าจะใช่ aip แน่ๆเพราะหนวดมันแหลมๆ

ไจแอนท์ยังบานดี คงเพราะเป็น aip จิ๋ว พิษยังไม่แรงพอล่ะมั๊ง 555

จะฉีดน้ำส้มสายชูซะหน่อย แต่ก็กังวลครับ กลัวพลาดทำไจแอนท์ละลายทั้งกอ  [on_024]

« ตอบ #5 เมื่อ: 20/06/15, [22:34:14] »

ของผมเพิ่งเจอตัวนึง ขนาดจิ๋วหมกอยู่ในดงไจแอนท์ น่าจะใช่ aip แน่ๆเพราะหนวดมันแหลมๆ

ไจแอนท์ยังบานดี คงเพราะเป็น aip จิ๋ว พิษยังไม่แรงพอล่ะมั๊ง 555

จะฉีดน้ำส้มสายชูซะหน่อย แต่ก็กังวลครับ กลัวพลาดทำไจแอนท์ละลายทั้งกอ  [on_024]

ถ้าแน่ๆใช้น้ำร้อนดีกว่าครับ กะตรงๆ  น้ำส้มพิษแรงมากๆสำหรับก้นตู้ ขนาดแอนม่วงผมที่ว่าทนๆ ยังไม่รอดเลยครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์