Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เกลือแข็งทั้งถังเลยครับ ทำยังไงดี  (อ่าน 1899 ครั้ง)
nutkagi ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 17/06/15, [19:37:39] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีผมซื้อเกลือถังมา Reef Crystal ซื้อมาครั้งแรกก็ดีอยุ่แหละครับ แต่ผมคงเก็บไม่ดี ผ่านไป1อาทิตย์เปิดฝามา ไอน้ำเกาะบนฝาเลย แล้วเกลือก็จับตัวเป็นก้อน ต้องใช้แก้วเซาะๆ แล้วพอเอาไปผสมน้ำ ก็ไม่ค่อยละลายด้วย ไอตรงนั้นไม่ซีเรียส แต่มีวิธีที่ทำให้เกลือในถังหายชื้นมั้ยครับ เช่นตากแดดหรือใส่สารกันชื้นไรพวกนี้

ขอบคุณครับ
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/06/15, [19:42:59] »

อยากรู้เหมือนกันกำลังจะซื้อ  ถ้าเจอเปิดมาใช้ครั้งเดียวแล้วแข็งคงเซ็ง
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #2 เมื่อ: 17/06/15, [20:41:21] »

ถ้าให้หายชื้นก็เปิดฝาตากแดดแหละครับตามหลักวิทยาศาสตร์เลยใช้ความร้อนเปลี่ยนเป็นน้ำเป็นไอแต่...เกรงว่าเนื้อเกลือจะยิ่งควบแน่นเป็นผลึกแข็งกว่าเดิมคงต้องพึ่งค้อนทุบครับ
Puzzle ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 17/06/15, [21:17:20] »

เกลือชื้น แร่ธาตุจะจับตัวกันเป็นตะกอน ละลายน้ำแล้วจะเป็นตะกอนขาวๆ แต่เอามาตากให้แห้งได้ก็ดี แนะนำให้ตากในร่ม
แร่ธาตุที่จับตัวไปแล้วก็ต้องปล่อยไป
ลองผสมน้ำดูถ้าตะกอนไม่มากนักก็ใช้ได้ รอตกตะกอน เอาน้ำใสๆมาใช้
ลอง วัดค่า kh ca ถ้าต่ำไปก็โดสเพิ่มได้ ใช้ได้
Lolicon ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 18/06/15, [16:54:54] »

มีวิธีเก็บยังไงหลังจากเปิดฝาใช้ครั้งแรกแล้วครับ
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #5 เมื่อ: 18/06/15, [19:01:21] »

ปิดฝาให้สนิทโดยครอบถุงพลาสติกก่อนปิดฝาดูครับจะช่วยซีลอากาศและความชื้นได้อีกนิดแล้ววางในที่แห้งไม่ร้อนอบเพราะอากาศร้อนเป็นตัวเร่งให้เกลือคายไอน้ำออกมาในถัง
iamsak1234 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #6 เมื่อ: 18/06/15, [20:01:57] »

ผมก้อเจอ เซงมาก ต้องมาทุบๆๆ  พอดีได้ไปใช้ยี่ห้อโอลิมปัสไรสักอย่าง ดีมากเลยครับ ไม่เคยแข็งเลย ถุงก็มีตัวกดปิดอย่างดี วันก่อนไปซื้อที่เจเจหาไม่ได้เลย ต้องเอาถุงฟ้าๆมา ไอ้นี่ตัวแข็งเลย ลุ้นอยู่ว่าจะแข็งวันไหน
slektich ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #7 เมื่อ: 19/06/15, [11:40:33] »

รีฟคลิสตัลเหมือนกันเลย  ของผมก็แข็ง อบ่างเซ็ง  พอทุบออกมาละลายน้ำ น้ำก็ขุ่นเลย ไม่ยอมละลายต้องรอ 3-4 วันกว่าจะใส วัด KH เหลือแค่4กว่าๆ  เททิ้งอย่างเดียว เสียดายสุดๆครับ เหลือเกือบเต็มถัง ปิดแน่นแน่นอน แต่ไม่ได้เอาพลาสติดครอบ  เหมือนถังเค้าทำกันความชื้นไม่ดีอ่ะครับ
Puzzle ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 19/06/15, [12:18:54] »

ผมใช้ reef crystal มาตลอด ไม่เคยเป็น
แล้วก็ชอบซื้อเกลือถังแตกมาใช้ด้วย ถูกดี
มีตะกอนก็เอาน้ำใสๆมาใช้ เติม kh กะ ca เพิ่มไป
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์