Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เลี้ยงปลาล้วน กับ ชิลเลอร์ "จำเป็นต้องมี หรือ ไม่มีก็ได้?"  (อ่าน 3853 ครั้ง)
Engineer_to_respond ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 09/06/15, [21:50:19] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีกำลังจะเริ่มตั้งตู้ครับ

ตอนนี้สั่งต่อตู้+ขา และหาซื้ออุปกรณ์อยู่

จากที่หาข้อมูลมา สรุปได้ว่า "มีชิลเลอร์ดีกว่าไม่มีแน่นอน"

ทีนี้อยากได้ข้อมูลจากผู้เลี้ยงปลาล้วนจริงๆครับ

ว่ามีใครเลี้ยงแบบไม่มีชิลเลอร์ได้บ้าง แล้วมีปัญหาอะไรมั้ย

รบกวนขอทราบขนาดตู้ และตำแหน่งที่ตั้งเช่น ในห้องแอร์ หรือ ห้องธรรมดา

กำลังตัดสินใจว่า "จำเป็นต้องมี หรือ ไม่มีก็ได้"

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคราบบบ
doublecolour ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 09/06/15, [22:49:51] »

ตั้งข้างนอกบ้านไม่มีชิลเลอร์ครับ แต่ถ้าไม่ลำบากเกินไปก็มีเถอะครับพัดลมก็ยังดี
narapat ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 09/06/15, [23:04:46] »

ตั้งในห้อง ไม่มี ชิวเลอร์ ครับ แต่ตู่ไม่โดนแดดส่องนะครับ มีพัดลมเล็กๆตัวนึง สุขสบาย [on_026]
๐ปะฉะดะ๐ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 10/06/15, [09:20:03] »

สมควรที่จะมีอย่างยิ่งครับหลายๆปัจจัย อุณภูมิแกว่งปลาก็แย่ครับ
sfish ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 10/06/15, [09:58:51] »

ต้องถามตัวเองครับ
ว่าทำไมถึงไม่อยากมีชิลเลอร์
ดูเหมือนว่าอยากเลี้ยง แต่ไม่อยากเสียเงินในส่วนนี้
เลยต้องหาคนมาเพิ่มความมั่นใจ
แต่ข้อมูลก็คือข้อมูล ที่สำคัญตัวแปรมันเยอะ
ทั้งชนิดปลาที่เลี้ยง เครื่องใช้ไฟฟ้าที่ปล่อยความร้อนในห้องอีก การถ่ายเทอากาศ ภูมิภาค
ลองชั่งใจดูว่ามีแล้วเราจะเดือดร้อนไม๊
เพราะถ้าปลามันอยู่ไม่มีความสุข คนเลี้ยงก็ไม่มีความสุขครับ

bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #5 เมื่อ: 10/06/15, [10:20:59] »

คือมันตอบแบบเป๊ะๆ ไม่ได้ครับ

ตอนที่เคยเลี้ยงแบบไม่มี มันก็อยู่ได้นะ แต่ก็จะเป็นนั่นนี่บ่อยกว่า (จากที่สังเกตุและจำได้) ตายง่ายกว่า  รวมๆแล้วน่าจะเกิดจากเมื่ออุณหภูมิเปลี่ยนแปลงบ่อยระหว่างวัน ขึ้น-ลง ในช่วงกว้างๆ  และประกอบกับปลาเป็นสัตว์เลือดเย็น ต้องอาศัยอุณหภูมิภายนอกเป็นตัวกำหนด ทำให้ปลาต้องปรับสภาพร่ายกายให้เข้ากับอุณหภูมิตลอดทั้งวัน  ซึ่งอาจจะเป็นผลให้ไม่แข็งแรงเท่ากับตู้ที่อุณหภูมิคงที่

ช่วงเปลี่ยนฤดู หรือ ช่วงหน้าฝน ปลาจะมีปัญหาบ่อย (จากที่จำได้อีก) เป็นจุดขาวบ่อยและง่าย  อีกทั้งตายแบบที่ผมไม่รู้สาเหตุ(ปลาในตู้เกิน3เดือน)ก็บ่อย

อีกทั้ง ปกติตามธรรมชาติเขาอยู่ที่อุณหภูมิโดยประมาณที่ 25-26 องศา เมื่ออยู่บ้านเรา ยังไงก็น่าจะสูงเกินกว่า30แน่ในช่วงหน้าร้อน สงสารมัน ไม่รู้ว่าอากาศร้อนขนาดนั้นส่งผลอะไรบ้างในระยะยาว  สุดท้ายก็ได้ยุบปลาล้วนไปด้วยหลายสาเหตุและหนึ่งในนั้นคือ ปลามันตายบ่อย

พอกลับมาเลี้ยงอีกที ทีนี้ลงก้นตู้ด้วย จึงจำเป็นต้องมีเครื่องทำความเย็น  ปลาก็ยังตายอยู่นะ  เพียงแต่อัตราการตายลดลงไปเยอะมาก และส่วนมากที่ตายก็เพราะไม่กินอาหารเม็ด-กัดกันตาย   ส่วนจุดขาวเคยเป็นแค่ครั้งเดียว(ในระยะ3-4ปี)แต่ไม่กี่วันก็หายไปและไม่มีการตาย(โดยไม่ได้ให้ยา)   ออดีเนียมก็ครั้งเดียวตายไป3

พอมานั่งนับๆดู ค่าไฟที่เสียไปจากเครื่องทำความเย็น(ไม่น้อยบาท/เดือน) กับ ค่าปลาที่ตายไป(ก็ไม่น้อยอีกเช่นกัน) อาจจะแตกต่างกันบ้าง [on_007]   แต่ความสุขมันได้เยอะกว่านั้น  ปลาในตู้รอด เราก็สบายใจ อยากได้ปลาสวยๆมาก็ไม่ต้องกลัวว่ามันจะตายในตู้
Chet @$÷×+- ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 10/06/15, [10:27:11] »

ลองเข้าไปอ่าน กระทู้นี้ดูนะครับ

--> http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=196635.0

อาจเป็นแนวทางได้บ้าง
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 10/06/15, [14:40:38] »

ขอบคุุณสำหรับคำแนะนำครับ

ที่กำลังตัดสินใจเรื่องชิลเลอร์เพราะเรื่องค่าตัวชิลเลอร์กับค่าไฟนี่แหล่ะครับ
คราวๆว่า ชิลเลอร์ราคาประมาณ 10,000 บาท
บวกค่าไฟตีว่าประมาณ 700 บาท/เดือน
เท่ากับ 8,400 บาท/ปี
ถ้า 3 ปีก็ 25,200 บาท [on_008]
เลยทำให้คิดหนักหน่อยหน่ะครับ

แต่อุปกรณ์ตัวอื่นค่าตัวแพงแต่ค่าไฟยังไม่แพงเท่าไรหน่ะครับ
เลยไม่คิดหนักเท่านี้ asspain
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #8 เมื่อ: 10/06/15, [15:01:31] »

ที่กำลังตัดสินใจเรื่องชิลเลอร์เพราะเรื่องค่าตัวชิลเลอร์กับค่าไฟนี่แหล่ะครับ
คราวๆว่า ชิลเลอร์ราคาประมาณ 10,000 บาท
บวกค่าไฟตีว่าประมาณ 700 บาท/เดือน
ถ้า 3 ปีก็ 25,200 บาท [on_008]

แต่อุปกรณ์ตัวอื่นค่าตัวแพงแต่ค่าไฟยังไม่แพงเท่าไรหน่ะครับ

ออกไปเที่ยวเตร่ กินเหล้าเคล้านารีใช้เงินเยอะกว่านี้อีกครับ

ซื้อความสุข ถ้าซื้อแล้วไม่เดือดร้อนก็อย่าไปคิดมาก
๐ปะฉะดะ๐ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 10/06/15, [15:20:08] »

เอาจิงๆ ค่าไฟไม่น่าจะถึงนะครับ 700 เท่าที่ผมเคยคำนวนแบบผ่านๆ ตู้36 นิ้วกลองล่างใช้ 66A ค่าไฟรวมทั้งตู้ทั้งไฟLED ด้วยปั๊มสัพเพเหระ สารพัด ค่าไฟดีด ขึ้นมาราวๆ 500-600 บาทครับ จิงๆ ถ้าเลือกชิลเลอร์ตัวใหญ่ๆ เน้นให้มันทำงานแล้วตัดไวๆ ค่าไฟคงไม่เยอะครับ เว้นแต่ว่า ตู้ใหญ่ใช้ชิลเลอร์ตัวเล็กละก็ ทำงานกระจายค่าไฟ บาน ครับ
bboy01 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #10 เมื่อ: 10/06/15, [16:46:14] »

ความเห็นส่วนตัวมองว่าขึ้นกับเราเลี้ยงปลาอะไร การบริหารจัดการครับ ผมเป็นอีกคนหนึ่งที่ไม่ได้ใช้ชิลเลอร์ครับ แต่จะมีเทอร์โมมิเตอร์ไว้คอยดูอุณหภูมิในเวลาที่เราเปิดไฟนั่งมองปลา หรือถ้าช่วงนี้อากาศร้อนก็เปิดพัดลมให้ครับ อย่าให้เขาร้อนมาก และอย่าให้อุณหภูมิแกว่งจนเกินไปปลาจะป่วยได้ คงทำได้แค่นี้ครับ มีอีกข้อหนึ่งที่ควรพิจารณาก็คือชนิดของปลาด้วยครับ ถ้าเป็นปลาที่มาจากแถบน้ำเย็นๆ หรือพวกปลาทองที่ชอบน้ำเย็นแบบนี้จำเป็นต้องติดไว้ครับ
sfish ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 10/06/15, [22:44:10] »

คิดแบบนั้นก็ดูแพงซิครับ
เอาจริงๆก็ประมาณ 20 บาทต่อวันเองนะ
แลกความสุข ถูกมากๆๆๆ
Jeditong ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 10/06/15, [23:54:19] »

ลองคิดงี้ดิคับ

ติดแอร์ให้กับสัตว์เลี้ยงที่เรารัก เขาก็จะอยู่อย่างสบายยยยยยย อิอิ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #13 เมื่อ: 11/06/15, [10:14:04] »

1. ถ้าตู้ใหญ่กว่า 36นิ้ว ติดคอยล์ จะประหยัดค่าไฟได้มากกว่าชิลเลอร์
2. ค่าไฟ 700/เดือน นั่นคือช่วงที่อากาศร้อนจนชิลเลอร์ทำงานบ่อย แต่หากเป็นช่วงที่อากาศเย็นลง ค่าไฟไม่ถึงครับ ดังนั้นค่าไฟต่อปีจึงไม่ใช่ 8400.-  หากเป็นช่วงหน้าฝน อาจจะเหลือแค่ 500.-  ถ้าหน้าหนาวอาจจะไม่ทำงานเลย หรือ นานๆ(จนลืม)ทำงานซักที
3. อุปกรณ์ตัวอื่น ที่ต้องเปิดตลอด24ชม/วัน ก็เลือกที่ใช้พลังงานน้อยๆW เข้าไว้ เพื่อชดเชยค่าไฟเครื่องทำความเย็น
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 12/06/15, [21:52:57] »

ขอบคุณครับ [เจ๋ง]

ตัดสินใจว่า เดี๋ยวขอลองแบบไม่มีดูก่อน เพราะกว่าจะเซทตู้เซทน้ำ ลงปลาได้คงกรกฎาคมเลย
น่าจะเลยหน้าร้อนไปแล้วคงไม่ร้อนมาก แล้วซัมเมอร์ปีหน้าค่อยมาดูกันอีกที ฮ่าๆๆ

ผลเป็นอย่างไรไว้จะมาอัพเดทนะคราบบบ

latios ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 12/06/15, [23:02:55] »

ถ้ากลัวว่าจะแพงไปก็ใช้พัดลมแทนครับ
อาจมีปัญหาเรื่องน้ำระเหยบ้าง แต่เราสามารถใช้ตัวเติมน้ำอัตโนมัติ(Auto Top Off)มาช่วยได้ครับ
ถ้าไม่อยากเปิดพัดลมตลอดเวลาก็ใช้ตัวTemp Control มาตั้งช่วงอุณหภูมิเอาครับ

แต่ก็ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่างครับ เช่นบริเวณตู้ อากาศถ่ายเทได้ดีไหม เพราะถ้าอากาศรอบๆตู้ร้อน
ลมจากพัดลมมันก็คือลมร้อนแหละครับ

ตู้ผมตอนนี้ก็ใช้พัดลมเหมือนกันครับ(ไม่มีตังซื้อชิลเลอ555 [on_026])
ปลาในตู้ก็แข็งแรงดีครับ อุณหภูมิไม่ควรเกิน30องศาครับ (อันที่จริง31-32ก็ไม่ตาย แต่ว่าไม่ดี)
ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับชนิดปลาอีกแหละครับ
iamsak1234 ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 20/06/15, [11:10:38] »

ตู้ผมชิลเลอร์ 28A ค่าไฟเพิ่มเดือนละแค่สามร้อยกว่าบาทเอง เปิดเกือบ 24 ชม. จะปิดตอนเช้าวันละ 1 ชม. ให้อาหารปลา.......ในเมื่อปลามันอยู่ในทะเล อยู่ที่ร้านก็เย็นๆตลอด คุณเอามาเลี้ยงทำไมในตู้อุ่นๆ จะเลี้ยงก็อย่าทรมานมันครับ มันก็ 1 ชีวิตเหมือนคุณ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/06/15, [11:12:23] โดย iamsak1234 »
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์