Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องปูเสฉวนบกกับข้อสงสัย  (อ่าน 9537 ครั้ง)
gameCory ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 07/06/15, [01:01:09] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีลองเอามาเลี้ยงดูเเล้วครับ เลยมีข้อสงสัยอยู่ แต่ หาข้อมูลเเล้วก็ยังไม่ค่อยแน่ใจ
คือ ปูเสฉวนบกนี่เป็นสัตว์หากินกลางคืนรึป่าวครับ เพราะตอนกลางวันเห็นมันนอนตลอด แล้วควรฉีดหรือพรมน้ำใส่ในตู้บ้างไหมครับ ของผมฉีดวันละ2-3ครั้ง เวลามันโดนน้ำหรือความชื่นเช่นเอามือไปหยิบมันขึ้นมามันก็จะไต่ๆตามนิ้วตามมือ แสดงว่าปูชอบความชื่นใช่รึป่าวครับ แล้วในตู้ควรเปิดไฟให้มันบ้างไหมคของผมเปิดให้แต่ไฟไม่สว่างมากเป็นไฟสีส้ม3watt เอง บางครั้งก็เปิดผ้าม่านให้แดดส่อง ที่เลี้ยงๆในห้องนอน เปิดแอร์ๆจะตกลงตู้ปูพอดีเลยครับ แต่เวลาจะนอนผมจะปรับใบพัดให้แอร์ตกตรงที่นอน เลี้ยงมาได้2อาทิตย์ แทบไม่เห็นมันจะขยับไปไหนเลย นานๆทีจะเห็นเดินๆหรือกินอาหารที่ใส่ไว้ ผมคิดว่ามันน่าจะเดินหรือเล่นตอนผมปิดไฟนอนรึป่าวเพราะในตู้ก็เห็นรอยเดินของปูเต็มไปหมด และถ้วยน้ำจืดน้ำเค็มก็มีทรายอยู่ในนั้นด้วย บางตัวก็มุดดินเป็นวันๆเลย ตอนนี้มีสมาชิกอยู่6ตัวครับ

บรรยากาศตู้ครับขนาดตู้24นิ้ว

พอฉีดน้ำใส่ลงไปก็เหมือนมันตื่นแล้วเริ่มเดินๆไต่ๆบ้าง

เดินไม่หยุดเลยถ้าหยิบมาไว้บนมือ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/11/15, [20:51:42] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น »
peakjasu ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 29/06/15, [21:44:33] »

ตอบ เป็น สัตว์ กลางคืน ชอบชืนๆ ลองหาเปลือกมะพร้าว ชุ่มๆ เละๆ ใส่ลงไปดิครับ แต่มานจะไม่ชอบน้ำเลยชะทีเดียว ต้องมีน้ำใส่ ถาดให้ ต่างหากครับ   เกล็ดความรู้ ควรหมั่นหาปลาสดให้เค้ากินบ้างนะครับ ผลไม้ นี้อยากชอบ  ้hahaha

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/11/15, [20:52:37] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น »
ntchaonm ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 06/10/15, [10:01:45] »

อยากทราบว่าพี่หาซื้อจากที่ไหนครับเเล้ว ทรายที่ใช้เปลี่ยนเป็นอย่างอื่นได้ไหม ส่วนน้ำเค็มนี้เราใช้อะไรผสมครับ  กำลังจะหามาเลี้ยงอยู่รบกวนขอความรู้หน่อยครับ
gameCory ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 30/10/15, [00:29:13] »

ที่สนามหลวงมีขายครับ
ตอนนี้ผมขยายเป็นตู้ 48นิ้วเลี้ยงอยู่ประมาณ 20-22ตัว
ตอนแลกใช้ทรายทะเลแต่เนื่องจากมันดูดน้ำไวมากเลยลองเปลี่ยนมาเป็ฯทรายก่อสร้างแบบหยาบดูครับ แล้วเทน้ำให้ชุ่มๆเลย ดูท่ามันจะชอบ ต้องพยายามทำให้ชุ่มๆอยู่ตลอดครับเพราะทรายก่อสร้างเวลาแห้งจะแข็งมากๆ ประมาณ1-2วันผมจะปล่อยให้แล้วทำให้ชุ่มๆใหม่ อาหาร ผมให้แค่แอปเปิ้ลกับแคลอท หรือไม่ก็พวกผักผลไม้ทั่วไป ไม่อยากให้อาหารสด เพราะผมเลี้ยงในห้องนอน กลัวมีกลิ่น
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #4 เมื่อ: 01/11/15, [20:53:16] »

อยากทราบว่าพี่หาซื้อจากที่ไหนครับเเล้ว ทรายที่ใช้เปลี่ยนเป็นอย่างอื่นได้ไหม ส่วนน้ำเค็มนี้เราใช้อะไรผสมครับ  กำลังจะหามาเลี้ยงอยู่รบกวนขอความรู้หน่อยครับ

ใช้เกลือสำหรับทำน้ำทะเล สำหรับเลี้ยงปลาทะเล หรือ ปะการังครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์