Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าตู้เซ็ตแล้ว จะเปลี่ยนวัสดุรองพื้นได้ไหมครับ  (อ่าน 1133 ครั้ง)
sith ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 04/06/15, [18:26:15] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ใช้ตู้24ตั้งมาได้2เดือนกว่าแล้ว 

คาดว่าระบบในตู้น่าจะลงตัวแล้วครับ
เพราะนอกจากปลาสอดตายตอนตั้งตู้แรกๆแล้ว
แทบไม่เคยเจอปลาตายแบบไม่มีสาเหตุอีกเลย [on_055] 

ในตู้มีคาดินัล18 กระดี่มุกช้อต2  ซิวขวานเล็ก10 รัมมี่โนส5  หมูใจดี2(หรือหมูน่านนี่แหละ ผมดูไม่เป็น [on_065])  แพะอีกประมาณ5ตัว   กุ้งแคระอีกนิดหน่อย ปลาทุกตัวดูสุขสบายดีครับ [เจ๋ง]

ทีนี้เกิดอยากจะเปลี่ยนวัสดุรองพื้นครับ เพราะตอนแรกใช้หินนิลดำเล็กๆ แล้วผสมหินเกล็ดสีขาวดำไปด้วย ดันเพิ่งมารู้ทีหลังว่า หินพวกนี้ย้อมสี แล้วมันคม ไม่เหมาะกับปลา [on_007]  เลยว่าจะเปลี่ยนไปใช้กรวดแม่น้ำแทน

เลยจะขอคำแนะนำครับ ว่าถ้าตู้เซ็ตดีแล้ว  การจะเปลี่ยนวัสดุปูพื้นใหม่หมดนี่ทำได้รึเปล่าครับ  หรือถ้าทำแล้วต้องรันน้ำใหม่หมดเลยไหม   และถ้าทำได้ เปลี่ยนไปใช้กรวดแม่น้ำรองพื้นจะปลอดภัยสำหรับปลาแพะหรือเปล่าครับ  หรือควรใช้อะไรดีที่ปลอดภัยกับปลาแล้วไม่หมักหมมดีครับ?   

corydoras ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 05/06/15, [19:24:14] »

ใช้สายยางดูดออก แล้วเอาวัสดุใหม่ใส่ขวดน้ำ จุ่มลงไปในตู้แล้วค่อยๆเทได้ครับ แต่ควรล้างให้สะอาดสุดๆเลยคร้าบบบ
skyrider ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 05/06/15, [22:33:08] »

แนะนำทรายครับ ทรายดำ ทรายปูพื้น ปูบางๆสัก 1-2 cm พอจะได้ไม่หมักหมม ไม่มีปัญหาเรื่องปลาะแพะหนวดขาด
อย่าไปเอาทรายสี ทรายทะเล ทรายก่อสร้างนะ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์