Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมกุ้งเชอรี่ไม่ยอมกินอาหาร  (อ่าน 997 ครั้ง)
Numookmoonoi ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 02/06/15, [22:21:10] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือเพิ่งได้กุ้งเชอรี่มาคะแล้วเอาใส่ตู้ไว้ แต่กลัวมันหินเลยใส่อาหารเม็ดแบบจม แต่ตั้งไว้สักพักกุ้งก็ไม่ยอมกินคะ เป็นเพราะอะไรคะ แล้วใช้เวลาที่วันกุ้งถึงจะยอมกินอาหารคะ

ขอบคุณคะ
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 05/06/15, [09:45:17] »

คือเพิ่งได้กุ้งเชอรี่มาคะแล้วเอาใส่ตู้ไว้ แต่กลัวมันหินเลยใส่อาหารเม็ดแบบจม แต่ตั้งไว้สักพักกุ้งก็ไม่ยอมกินคะ เป็นเพราะอะไรคะ แล้วใช้เวลาที่วันกุ้งถึงจะยอมกินอาหารคะ

ขอบคุณคะ

ที่กุ้งยังไม่ค่อยกินอาหารส่วนใหญ่ สาเหตุจะมีดังนี้ครับ

1. อยู่ในระหว่าง เพิ่งปรับสภาพต่อสิ่งแวดล้อมใหม่ๆ

2. อาหารในตู้ มีมากเพียงพอ ทำให้เขาไม่ค่อยกระตือ ลือร้น ที่จะมากินอาหารที่ให้

3. ช่วงเวลาที่ให้  ถ้ากลางคืน เขาอาจจะลดความอาย ออกมากินได้ดีกว่า

4. สภาพแวดล้อม มีความผิดปกติ เกิดความเครียด เช่น ถูกปลาในตู้กวน , น้ำเริ่มเสีย เป็นต้นครับ
Numookmoonoi ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 05/06/15, [13:49:47] »

อ่อ ได้ความรู้มากเลยคะ ขอบคุณมากนะคะ ตอนนี้กุ้งเริ่มกินอาหารแล้วคะ แต่ว่าพอใส่จานเล็กๆให้มันไม่ยอมกิน ต้องตั้งไว้ที่พื้นถึงจะกินคะ เลยอยากจะถามว่าทำยังไงให้กุ้งยอมกินอาหารในถ้วยที่เราใส่ไว้คะ
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #3 เมื่อ: 06/06/15, [12:59:58] »

อ่อ ได้ความรู้มากเลยคะ ขอบคุณมากนะคะ ตอนนี้กุ้งเริ่มกินอาหารแล้วคะ แต่ว่าพอใส่จานเล็กๆให้มันไม่ยอมกิน ต้องตั้งไว้ที่พื้นถึงจะกินคะ เลยอยากจะถามว่าทำยังไงให้กุ้งยอมกินอาหารในถ้วยที่เราใส่ไว้คะ

ฝึกบ่อยๆ เดี๋ยวก็ลงไปกินในนั้นครับ หรือไม่ก็ลองหาเป็นถ้วยแก้วสีใสๆดูครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์