Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: set ตู้ 24 " น้ำขุ่นเกิดจากอะไร (มีรูป)  (อ่าน 1437 ครั้ง)
Auu ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 29/05/15, [15:22:21] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ถ้ามองจากรูปที่ถ่ายดูไม่ออกครับ แต่มันประมาณว่า น้ำเหมือนถูกผสมกับนมอ่ะครับ เป็นขุ่นๆแบบนั้น
แต่ตอนแรกที่ใส่น้ำคืนแรกน้ำใสมากจนเห็นลูกกุ้งตัวเล็กๆสีขาวๆลอยไปมา แต่พอตื่นเช้ามาประมาณ11โมงมาดูตู้ก็กลายเป็นแบบนี้เลยครับ สีน้ำเหมือนถูกผสมนม ขุ่นๆ

ข้อมูลวันsetตู้นะครับ

1)ซึ่งตอนแรกผมล้างหินจนใส(เคยใช้มาแล้วเก็บนานเลยเอาออกมาล้างใหม่)ตอนใส่น้ำคืนแรกใสมากตื่นเช้ามาเป็นแบบรูปเลยครับ 555
2)ล้างตู้แบบใช้น้ำฉีดเอามือลูบๆๆพร้อมๆใส่ด่างทับทิมแล้วล้างออกมือลูบๆด้านใน
3)ใช้กรองฟองน้ำแบบที่เห็นในรูป
4)รันน้ำประมาณ 2 ชม (น้ำที่ใส่แต่แรกเป็นน้ำพักจากแท้งน้ำไม่ใช้น้ำประปาโดยตรง)
5)เริ่มใส่กุ้งลงไปโดยไม่เอาน้ำในถุงจากร้านใส่ไปด้วย(อาจติดไปบ้างเล็กน้อยเพราะยังไงมันก็จะให้หมด100เปอร์คงทำไม่ได้)
6)อุณหภูมิ 28-29 องศา
7)รอบนี้ผมไม่ได้ใส่แบคทีเรียน้ำลงไป(เพือนยืมไป)แต่เมือเที่ยงของวันนี้ได้ใส่แบคทีเรียแล้วน้ำก็ยังขุ่นเหมือนเดิม
8)ตอนนี้กุ้งตายไปแล้ว4ตัว (จาก120ผมถือว่าปกติ) แต่ไม่สบายใจที่ว่ามันอาจตายได้อีกเพราะอะไรไม่รู้

ขอบคุณนะครับ
ZENPLAY ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 02/06/15, [08:31:14] »

ผมว่าน่าจะ ระบบแบคทีเรียยังไม่มีในระบบนะครับ เพราะจากจำนวนกุ้งและของเสีย น่าจะมาจากจุดนี้นะครับ เปลี่ยนน้ำสักหน่อย หยดแบคทีเรียน้ำสักระยะน่าจะโอเคร๊ครับ ถ้ายังไม่ใสก็น่าจะมาจากตะกอนเศษฝุ่นละออง ลองใช้clear expressของพี่เก่ง ดูครับพี่ แต่ถ้ากุ้งทยอยตายเรื่อยๆให้รีบเปลี่ยนน่ำก่อนเลยครับสัก30% อาจจะช่วยได้ทันครับผม
และอีกอย่างครับ ถ้าจำนวนกุ้งขนาดนี้ละตู้ขนาดนี้ น่าจะหากรองนอกดีๆสักตัวมารับหน้าที่ช่วยกำจัดของเสียนะครับ แถมยังช่วยซับตะกอน ในน้ำได้ด้วยนะครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/06/15, [08:33:56] โดย ZENPLAY »
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #2 เมื่อ: 05/06/15, [09:55:32] »

กรองยังไม่เซ็ตตัว ดังนั้นในน้ำ ค่าต่างๆ อาจจะไม่ใคร่เหมาะกับการลงกุ้งที่เปราะบางนัก ครั้งต่อๆไป เราใจเย็น

ลงหน่อย เซ็ตตู้ให้เรียบร้อยก่อนซัก 2 - 3 วัน หรือ สัปดาห์หนึ่ง แล้วค่อยๆ ทยอยลงกุ้งทีละไม่มาก ก็น่าจะช่วยเรื่อง

การสูญเสียได้ครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์