Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมสนใจอยากเปิดร้านขายปลา อยากทราบข้อเสีย ข้อควรคิดก่อนเปิดครับ  (อ่าน 985 ครั้ง)
mycodehk13 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 28/05/15, [14:46:37] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมอยู่ที่ต่างจังหวัดครับ มีตึกเป็นของตัวเองอยู่ห้องนึง ติดถนนใหญ่ รถผ่านไปมาเยอะครับ โซนนั้นไม่มีร้านขายปลาสวยงามเลยซักร้านๆ อื่นจะอยู่โซนไกลๆ ไปอีก คิดอยากทำหลายอย่าง แต่ล่ะอย่างก็มีปัญหาทั้งนั้น เลยลองมานั่งคิดๆ ถ้าเปิดร้านขายปลาจะดีรึเปล่า

คือผมอยากจะทราบข้อเสีย และข้อควรคิดก่อนที่จะเปิดครับ ว่ามันมีปัญหาอะไรหนักๆ รึเปล่า ส่วนข้อดีก็พออ่านในหนังสือได้ คือยังไม่ได้ลงทุนอะไรครับตอนนี้ เพราะยังไม่มีความรู้ด้านนี้ แต่ก็ศึกษาข้อมูลต่างๆ มาพอควรทั้งในเว็บ และในหนังสือครับ

ที่ผมอยากทำเพราะ อยากหาอะไรทำเพิ่มครับ คือไม่ได้ซีเรียสเรื่องรายได้เท่าไหร่ เพราะมีอาชีพหลักอยู่แล้ว คืออยากทำเพราะชอบครับ บางทีชอบเฉยๆ มันอาจจะไม่ดีก็ได้ เลยอยากขอความรู้จากพี่ๆ น้องๆ ครับ ขอบคุณครับ
magictime ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 28/05/15, [22:05:30] »

ผมเป็นเด็กใหม่นะ แต่ผ่านมา เห็นกระทู้โดนใจดี เลยอยากคุยด้วย คิดซะว่าแชร์ประสบการณ์กันครับ

พี่ลองคิดถึงข้อดี ว่าถ้าพี่เปิดร้าน จะมีข้อดีอะไรบ้าง รายได้ดีไหม หรือเปิดเพื่อความสนุก
และพี่ลองคิดถึงข้อเสีย เอามาหักล้างกัน ถ้ามันมีข้อดีมากกว่า และใจพี่อยากเปิด ก็ตามสะดวก
แต่ทั้งนี้ทัั้งนั้น ส่วนใหญ่มันก็ขึ้นอยู่กับเงินทุน นะครับ รายรับรายจ่ายเป็นของคู่กันทุกธุรกิจ
ลองคิด ลองชั่งใจดูจริงๆ ว่าพี่อยากทำจริงไหม หรือแค่เป็นอารมณ์ชั่ววูบ

ปล.ขอให้พี่โชคดีกับการตัดสินใจครับ.............
mycodehk13 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 28/05/15, [23:17:54] »

ขอบคุณสำหรับคำตอบน่ะครับ ยังไงผมคงต้องลองคิดหลายๆ อย่างดูก่อน เสาร์ - อาทิตย์นี้ ว่าจะไปลองเดินตลาดปลาจตุจักรสักหน่อยครับ เผื่อจะได้เห็นอะไรมากขึ้น ยังไงขอบคุณครับ

Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #3 เมื่อ: 29/05/15, [01:48:54] »

ศึกษาให้มั่นใจก่อนครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์