Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาไหลมอลเร่ อดอาหารได้กี่วันครับ  (อ่าน 1052 ครั้ง)
latios ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 27/05/15, [12:02:05] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ขอถามเรื่องปลาไหลมอลเร่หน่อยครับ
คือถ้าหากเราไม่อยู่ซักอาทิตนึงมันจะสามารถอดอาหารได้มั๊ยครับ ถ้าผมใช้วิธีให้อาหารเยอะๆไปก่อน(แต่ไม่ให้เหลือ)
ระบบย่อยมันจะเหมือนงูไหมครับ ที่กินเยอะแล้วหาอาหารใหม่ในอีก2-3วัน
ปลาไหล(snowflake)ตัวประมาณฟุตครึ่งครับ ไม่ใหญ่มาก
Panuruk ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 27/05/15, [15:33:43] »

ใช้เครื่องให้อาหารอัตโนมัติ ได้หรือป่าวครับ

มันมีทั้งแบบไยลาน กับใส่ถ่าน
bboy01 ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 27/05/15, [18:55:31] »

[on_009]
ขอถามเรื่องปลาไหลมอลเร่หน่อยครับ
คือถ้าหากเราไม่อยู่ซักอาทิตนึงมันจะสามารถอดอาหารได้มั๊ยครับ ถ้าผมใช้วิธีให้อาหารเยอะๆไปก่อน(แต่ไม่ให้เหลือ)
ระบบย่อยมันจะเหมือนงูไหมครับ ที่กินเยอะแล้วหาอาหารใหม่ในอีก2-3วัน
ปลาไหล(snowflake)ตัวประมาณฟุตครึ่งครับ ไม่ใหญ่มาก
ผมว่าเขาอดได้นะ แต่ปัญหาคือในตู้มีปลาเล็กไหม ถ้ามีคงหมดครับ ถ้าเขาหิวคงออกล่าครับ แต่ถ้าอยู่ตัวเดียวก็ OK นะ
« ตอบ #3 เมื่อ: 27/05/15, [20:21:20] »

ตัวเดียวเลยครับ ถ้ามีปลาเล็กด้วยผมคงไม่กังวลเรื่องอดอาหาร5555
We_lovejj ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 27/05/15, [21:39:23] »

ไปอยู่นานไหมครับ ถ้าไม่อยู่ 3-7 วัน ไม่มีปัญหาครับ พวกนี้กินไม่บ่อย อย่างตัวที่เลี้ยงไว้ อันนี้มอเรย์ม้าลาย ผมให้กินอาทิตย์ละ 2 ครั้ง ให้กินแบบ มันอิ่มจนไม่กินอีก พอมันอิ่มมันแทบจะหายไปจากบ่อผมเลย คือหาแทบไม่เจอเลย แต่พอมันเริ่มหิวเดี๋ยวก็โผล่หัวออกมาเอง
« ตอบ #5 เมื่อ: 27/05/15, [22:01:42] »

ไปอยู่นานไหมครับ ถ้าไม่อยู่ 3-7 วัน ไม่มีปัญหาครับ พวกนี้กินไม่บ่อย อย่างตัวที่เลี้ยงไว้ อันนี้มอเรย์ม้าลาย ผมให้กินอาทิตย์ละ 2 ครั้ง ให้กินแบบ มันอิ่มจนไม่กินอีก พอมันอิ่มมันแทบจะหายไปจากบ่อผมเลย คือหาแทบไม่เจอเลย แต่พอมันเริ่มหิวเดี๋ยวก็โผล่หัวออกมาเอง

ประมาณ7วันได้ครับ ไม่ทราบว่าคุณ We_lovejj เอาอะไรให้กินเหรอครับ
We_lovejj ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 27/05/15, [22:33:36] »

ของผมให้กินกุ้งหั่นคลุกวิตตามินครับ แต่บางทีก็สลับกับหอยลาย และปลาหมึก เวลาให้ก็หั่นชิ้นพอดีคำ แล้วเสียบไม้ป้อนมันเอาครับ ผมจะให้จนกว่ามันไม่กินอีก ถึงจะหยุดครับ ก็ลองให้มันกินเยอะๆก่อนไปดูครับ ช่วยได้อยู่ เพราะมอเรย์ตระกลูนี้ไม่ค่อยยุ่งกับปลาเท่าไหร่ แต่กุ้งกับปูไม่แน่ ส่วนตัวของผมอยู่กับกุ้งได้ เพราะทุกวันนี้อยู่ถ้ำเดียวกับกุ้งนักเลง แต่อยู่กับปูไม่ได้ครับ ซัดเรียบ
« ตอบ #7 เมื่อ: 28/05/15, [07:42:17] »

ขอบคุณมากครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์