Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คาดินัลเป็นอะไรตาย (มีรูปครับ)  (อ่าน 3197 ครั้ง)
Auu ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 23/05/15, [12:04:55] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ข้อมูลตู้

72x33x24
ระบบกรองใต้ตู้ หินพัมมิส
อุณหภูมิน้ำ 31-32 องศา
มีต้นไม้น้ำพวกอนูเบียส
ปูพื้นด้วยกรวด

*ข้อมูลเพิ่มเติม*
ก่อนพวกคาดินัลจะตาย ผมมีรัมมี่โนสซื้อมาจากร้าน 20 ตัวตายหมดภายใน1อาทิต เนื่องจาก เหมือนปลาไม่ดี ปลาว่ายแบบควงสว่านแต่ผมได้ตักปลาออกแยกไว้ทั้งหมดแล้วเปลียนน้ำตู้ 50 เปอรเซ็น // หลังจากนั้น เจอคาดินัลตายวันเว้นวัน วันละ1ตัว บางวันก็ไม่ตาย เป็นแบบนี้มาตรอด1อาทิตย์ ผมเลยเริ่มลองให้อาหารตัวใหม่ *อาหารปลาคาร์ฟ tenryuกระสอบสีฟ้า*โดยเอาไปแช่น้ำให้พองตัวเส็จก็ปั้นเป็นก้อนแล้วให้ปลา หลังจากนั้นปลาคาดินัลของผมก็เริ่มตาย

*วันที่1ตายไป5หลังจากให้อาหารอาหารปลาคาร์ฟ tenryu

*วันที่2ตายไป 9 + 1 Lemon+ 1 โคลัมเบียหลังจากหยุดให้อาหารทุกๆอย่าง*วันที่2คือวันนี้นะครับ*
แล้วผมสังเกตุได้อีกว่า โคลัมเบียมี1ตัวว่ายแปลกๆ และมีอีก1ตัวซึ่งคนละตัวกับที่ว่ายแปลกๆ มีจ้ำแดงๆขึ้นส่วน Lemon ก็หอบๆ ทั้งที่ทั้งตู้ก่อนจะเกิดเหตุการพวกนี้ Lemon กินเก่งที่สุด แข็งแรงมากๆ

อาการก่อนตายที่ผมสังเกตุนะครับ
ปลาจะสี ซีดไม่ก็สีเข้มไปเลยว่ายน้ำแบบหัวลอยติดผิดน้ำหางตกๆ ลอยๆไปตามแรงของน้ำสุดท้ายก็ตาย*แต่ไม่เป็นแบบรัมมี่โนสนะครับ รัมมี่โนสนี้คือแบบ ว่ายควงสว่าน*

ทั้งหมดนี้ เริ่มตายหลังจากมีรัมมี่โนสมาอยู่ในตู้แต่ผมก็เปลียนน้ำอะไรหมดแล้วไม่รู้จะทำอะไรแล้ว รบกวนช่วยผมทีครับไม่งั้นหมดตู้แน่ๆ TT TT

[on_024] [on_024] [on_024] [on_024]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/05/15, [17:53:46] โดย Auu »
BiK ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 24/05/15, [20:03:11] »

ข้อมูลตู้

อุณหภูมิน้ำ 31-32 องศา

เอ่อ ... อุณหภูมิตู้สูงไปไหมครับ ?!  [โอ๋ว]
Auu ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 24/05/15, [20:58:23] »

เอ่อ ... อุณหภูมิตู้สูงไปไหมครับ ?!  [โอ๋ว]
ตอนแรกมันเท่านั้นจริงๆนะครับ แต่ตอนนี้ผมติดพัดลม4ตัว มันลดลงเหลือ29องศาแล้วครับ

*วันนี้วันที่3 ยังตายรวมแล้วประมาณ12ตัวครับ
magictime ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 28/05/15, [22:09:21] »

มันมีหลายสาเหตุนะครับ

1.ปลาอาการไม่ดี เป็นโรคตั้งแต่อยู่ที่ร้าน
2.ถ้าว่ายลอยหัว อ๊อกซิเจนไม่พอหรือเปล่าครับ
3.น้ำอาจจะไม่สะอาด
4.9ล9

ผมเคยเลี้ยงคาดินัล ซื้อจากร้านที่ดูเชื่อถือได้ เอามาเลี้ยง2-3 อาทิตย์ก็ไม่ตายนะครับ
Elementon ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #4 เมื่อ: 02/06/15, [18:06:23] »

จริงๆอยากให้เริ่มใหม่ตั้งแต่ 1 แบบนี้ดูยากลองย้ายปลา ดูดน้ำออก ล้างกรองให้หมด

ถ้ายังตายคงเป็นที่ปลาเป็นโรค
superkero ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 12/06/15, [11:55:23] »

1. ในตู้มีโรค มาจากปลาที่ติดโรคมาแล้วลงตู้
2. สภาพน้ำไม่ดี
3. น้ำที่เอามาลงตู้คลอรีนหมดแล้วรึยัง? ถ้าปลาเหงือกแดง หายใจพะงาบๆ น่าจะใช่
    เพราะคลอรีนจะไปทำลายเซลล์เหงือกทำให้ปลาหายใจลำบากจนถึงไม่ได้ สุดท้ายก็ตาย
4. อ็อกซิเจน ในน้ำน้อย

ส่วนเรื่องอุณหภูมิ ถ้าไม่เกิน 32 องศา ผมว่าไม่น่าจะทำให้ตายได้ขนาดนี้น่ะ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์