Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยมานานแล้วครับ ...เรื่อง แบคทีเรีย  (อ่าน 4272 ครั้ง)
✪Makalapat ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 17/05/15, [15:26:36] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อยากทราบว่า แบคทีเรียที่ใช้รันวงจรไนโตรเจนในตู้ทะเล กับตู้ไม้น้ำเป็นตัวเดียวกันไหมครับ ใช้แทนกันได้หรือเปล่า
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/05/15, [19:32:42] »

น้ำจืด vs น้ำเค็ม โดยพื้นฐานควรจะคนละตัวกันนะครับ
✪Makalapat ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 17/05/15, [21:04:15] »

น้ำจืด vs น้ำเค็ม โดยพื้นฐานควรจะคนละตัวกันนะครับ

อ๋อ ครับ ผมก็สงสัย เอ๊ะทำไมไบโอไดเจสใช้กับน่ำจืดได้ แต่ทำไมไม่ใช้แบคน้ำจืดกับตุ้ทะเล แหะๆ
Chaybee ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 17/05/15, [22:07:10] »

อ๋อ ครับ ผมก็สงสัย เอ๊ะทำไมไบโอไดเจสใช้กับน่ำจืดได้ แต่ทำไมไม่ใช้แบคน้ำจืดกับตุ้ทะเล แหะๆ
นั้นซินะ อยากรู้ด้วยคน สงสัยเหมือนกัน [เอ๊ะ!!!] ้hahaha [on_026]
« ตอบ #4 เมื่อ: 17/05/15, [22:19:09] »

เอาตามหลักวิชาเกินไม่อิงทฤษฎีใดๆนะครับ
ในตู้ทะเลเราต้องการแบคทีเรีย 2 กลุ่มเพื่อกำจัด no2 และ no3
ส่วนในตู้น้ำจืดหลักๆเราต้องการแบคทีเรียกลุ่มใช้อ๊อกซิเจนเพื่อมุ่งกำจัดแค่ no2
พวกแบคทีเรียที่ใช้น้ำจืดที่ขายกันน่าจะเป็นแบคทีเรียแบบกลุ่มเดียวมุ่งกำจัด no2 เป็นหลัก
(ดูจากบรรจุหีบห่อได้อย่างไบโอไดเจสทำไมถึงต้องเป็นสูญญากาศ ก็เพื่อรักษาสภาพ
การจำศีลของแบคทีเรียทั้ง 2 กลุ่ม...ถ้าสัมผัสอากาศง่ายๆแบคทีเรียกลุ่มใช้อ๊อกฯก็กินอีกกลุ่มหมด)
ในสายพันธุ์แบคทีเรียกลุ่มใช้อ๊อกซิเจนที่ไบโอไดเจสใช้น่าจะสามารถขยายพันธุ์ในน้ำจืดได้
จึงเคลมว่าใช้ได้ 2 น้ำครับ...ใครมีความรู้เชิงลึกช่วยเติมข้อมูลให้เพื่อนๆด้วยจ้า
practicallyman ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 19/05/15, [21:15:29] »

เข้ามาเก็บความรู้คับ
thepgung ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 21/05/15, [20:04:22] »

แล้ว Bio clear ละครับ เห็นว่าใช้ได้ทั้งน้ำจืด น้ำเค็ม แต่มันไม่ ซิล นะ แบคมันจะกินกันมั๊ยครับ เพิ่งซื้อมาเลยเนี่ย
« ตอบ #7 เมื่อ: 21/05/15, [20:27:19] »

แล้ว Bio clear ละครับ เห็นว่าใช้ได้ทั้งน้ำจืด น้ำเค็ม แต่มันไม่ ซิล นะ แบคมันจะกินกันมั๊ยครับ เพิ่งซื้อมาเลยเนี่ย

มีการสัมผัสอากาศบ่อยก็น่าจะกระตุ้นการทำงานได้อยู่ครับให้ดีปิดให้สนิททุกครั้งหลังใช้
bboy01 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #8 เมื่อ: 22/05/15, [09:40:24] »

ไม่ค่อยถนัดในเรื่องจุลชีววิทยาเท่าไร ขอตอบแบบความเห็นส่วนตัวนะครับ แบคทีเรียแต่ละตัวจะมีสมบัติแตกต่างกันออกไปครับ แบคทีเรียที่ทนความเค็มได้ดีเราจะเรียกว่า Halophilic bacteria คือสามารถทนความเค็มน้อยๆไปจนถึงสูงๆได้ (สูงต่ำแค่ไหนจำไม่ได้ครับ) เช่นพวก vibrio spp. จะทนความเต็มได้สูง  จึงสามารถพบได้ในอาหารทะเล มาถึงเรื่องแบคทีเรียน้ำจืดกับน้ำเค็มนั้นน่าจะเป็นคนละสายพันธุ์กันครับ และแบคทีเรียที่ขายอยู่ในท้องตลาดผมเดาว่าน่าจะอยู่ในรูปที่เขา ยังไม่ทำงาน (inactive form) ครับ เมื่อมาสู่สิ่งแวดล้อมที่เหมาะสมเช่นในตู้เราก็น่าจะกระตุ้นให้แบคทีเรียทำงานได้ (สังเกตจากแบคทีเรียในอาหารเลี้ยงเชื้อเหลว เลี้ยงไปนานๆมันจะค่อยๆเพิ่มจำนวนมากขึ้นและตายไปในที่สุด) พูดไปพูดมาชักจะนอกเรื่องละ ผมมีเรื่องราวเกี่ยวกับการทำงานของแบคทีเรียมาฝากครับ ลองอ่านกันดู http://www.koi360.com/index.php?topic=4582.15;wap2 หวังว่าคงจะได้ประโยชน์บ้างนะครับ
bboy01 ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 22/05/15, [09:42:38] »

ไม่ค่อยถนัดในเรื่องจุลชีววิทยาเท่าไร ขอตอบแบบความเห็นส่วนตัวนะครับ แบคทีเรียแต่ละตัวจะมีสมบัติแตกต่างกันออกไปครับ แบคทีเรียที่ทนความเค็มได้ดีเราจะเรียกว่า Halophilic bacteria คือสามารถทนความเค็มน้อยๆไปจนถึงสูงๆได้ (สูงต่ำแค่ไหนจำไม่ได้ครับ) เช่นพวก vibrio spp. จะทนความเต็มได้สูง  จึงสามารถพบได้ในอาหารทะเล มาถึงเรื่องแบคทีเรียน้ำจืดกับน้ำเค็มนั้นน่าจะเป็นคนละสายพันธุ์กันครับ และแบคทีเรียที่ขายอยู่ในท้องตลาดผมเดาว่าน่าจะอยู่ในรูปที่เขา ยังไม่ทำงาน (inactive form) ครับ เมื่อมาสู่สิ่งแวดล้อมที่เหมาะสมเช่นในตู้เราก็น่าจะกระตุ้นให้แบคทีเรียทำงานได้ (สังเกตจากแบคทีเรียในอาหารเลี้ยงเชื้อเหลว เลี้ยงไปนานๆมันจะค่อยๆเพิ่มจำนวนมากขึ้นและตายไปในที่สุด) พูดไปพูดมาชักจะนอกเรื่องละ ผมมีเรื่องราวเกี่ยวกับการทำงานของแบคทีเรียมาฝากครับ ลองอ่านกันดู http://www.koi360.com/index.php?topic=4582.15;wap2 หวังว่าคงจะได้ประโยชน์บ้างนะครับ
ไม่แน่ใจว่าเห็นตัวอักษรไหม ของโพสต์อีกทีครับ
viwat ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 09/06/15, [00:10:27] »

Bio clear  ผมจะปิดฝาให้สนิทแล้วเก็บไว้ในตู้เย็นน่ะครับ เพราะเวลาเก็บตัวอย่างน้ำมาวิเคราะห์ที่แลป จะต้องเก็บไว้ที่อุณหภูมิ 4°c เพื่อลดกิจกรรมของแบคทีเรียครับ เลยคิดว่าน่าจะเก็บ Bio clear ไว้ในตู้เย็นดีกว่า
ปล. ความคิดเห็นส่วนตัวน่ะครับ
myboyvz ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 09/06/15, [01:17:30] »

Bio clear  ผมจะปิดฝาให้สนิทแล้วเก็บไว้ในตู้เย็นน่ะครับ เพราะเวลาเก็บตัวอย่างน้ำมาวิเคราะห์ที่แลป จะต้องเก็บไว้ที่อุณหภูมิ 4°c เพื่อลดกิจกรรมของแบคทีเรียครับ เลยคิดว่าน่าจะเก็บ Bio clear ไว้ในตู้เย็นดีกว่า
ปล. ความคิดเห็นส่วนตัวน่ะครับ

คงไม่ทันแล้วมั้งครับ
เพราะที่ร้านเค้าก็วางไว้บนชั้นปกติ 
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์