Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอข้อมูลกุ้งอบิดิส สีธรรมชาติ กับบลูเพิร์ลกับเดสทรัคเตอร์ มันต่างหรือเหมือนครับ  (อ่าน 9851 ครั้ง)
Lobsterfarm ออฟไลน์
Shrimp Tribe
« เมื่อ: 13/05/15, [06:39:30] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ขอข้อมูลกุ้งอบิดัส สีธรรมชาติ กับบลูเพิร์ลกับเดสทรัคเตอร์  มันต่างหรือเหมือนครับ

ช่วงนี้มีวันๆได้แต่นั่งๆนอน  เพราะต้องรักษาตัวจากการผ่าตัดใหญ่ที่สุดในชีวืต  เลยมีเวลาอ่านๆเขียนๆ เลยของัดคำถามที่อยากรู้มานาน  มาหาข้อมูลเพิ่มครับ
         ก่อนอื่นผมก็ขอออกตัวไว้ก่อนว่า  ถึงจะเพาะกุ้งเครมานานร่วม 10 ปี แต่หลายปีแล้วที่วางมือ ( เลิกเพาะเลิกขาย )จาก
         1.บลูเพิร์ลที่ต้องเลี้ยงน้ำเย็น น้ำสะอาดและต้องการการดูแลเป็นพิเศษ  ราคาก็ไม่ได้แรงแบบปัจจุบัน 3" 1500  แพงแต่ลูกใน  คนที่พร้อมจะเลี้ยงบลูเพิร์ลมีน้อย
         2.เดสทรัคเตอร์ ทั้งสีธรรมชาติและสีฟ้้า  ที่ราคาเคยสูง 4-5 พันบาท  แต่ก็ดิ่งลงเหลือหลักร้อยในเวลา 1 ปี เพราะมันออกลูกทีเยอะมาก แล้วก็ให้ลูกตัวเมีย เกิน 50 %  ( เคยนับได้ 70%)
         หลายปีแล้วที่ผมเลิกสนใจกุ้งพวกนี้  เพาะกุ้งน้อยลง  เมื่อก่อนเพาะกุ้งทุกสายพันธุ์ที่หาได้เสียเวลาไปมากโข  ไปทำงานอื่นเพิ่มมากขึ้น  2 ปีมานี้เห็นมีขาย อบิดัสสีธรรมชาติ( ได้ยินมาเป็นบลูเพิร์ลสีธรรมชาติ ) สงสัยมานานแล้ว  3-4 เดือนมานี้  มีลูกค้าและน้องๆสอบถามมาเยอะ  มาคนก็มาเสนอขายลูกกุ้งให้  แต่ผมไม่มีความรู้ว่ามันต่างกันตรงไหน  เลยไม่่รุ้จะแนะนำอย่างไร

เลยขอตั้งกระทู้นี้เพือ่เป็นความรู้ของตัวเองและทุกๆท่านครับ    ใครมีความรู้และประสบการณ์เชิญครับ
 [แลบลิ้นแอ๊บแบ๊ว] [แลบลิ้นแอ๊บแบ๊ว] [เย้ะ] [เย้ะ]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/05/15, [12:30:20] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น »
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 13/05/15, [12:33:36] »

บลูเพิร์ล เป็นซับสปีชียส์ของกุ้งเดสทรัคเตอร์ครับ  มีลักษณะทางกายภาพแตกต่างกันเล็กน้อย ตามธรรมชาติ มีแหล่งกระจายพันธุ์แคบกว่ากุ้งเดสทรัคเตอร์มากครับ
ต้มยำกุ้ง ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 13/05/15, [17:07:29] »

ขอข้อมูลกุ้งอบิดัส สีธรรมชาติ กับบลูเพิร์ลกับเดสทรัคเตอร์  มันต่างหรือเหมือนครับ

ช่วงนี้มีวันๆได้แต่นั่งๆนอน  เพราะต้องรักษาตัวจากการผ่าตัดใหญ่ที่สุดในชีวืต  เลยมีเวลาอ่านๆเขียนๆ เลยของัดคำถามที่อยากรู้มานาน  มาหาข้อมูลเพิ่มครับ
         ก่อนอื่นผมก็ขอออกตัวไว้ก่อนว่า  ถึงจะเพาะกุ้งเครมานานร่วม 10 ปี แต่หลายปีแล้วที่วางมือ ( เลิกเพาะเลิกขาย )จาก
         1.บลูเพิร์ลที่ต้องเลี้ยงน้ำเย็น น้ำสะอาดและต้องการการดูแลเป็นพิเศษ  ราคาก็ไม่ได้แรงแบบปัจจุบัน 3" 1500  แพงแต่ลูกใน  คนที่พร้อมจะเลี้ยงบลูเพิร์ลมีน้อย
         2.เดสทรัคเตอร์ ทั้งสีธรรมชาติและสีฟ้้า  ที่ราคาเคยสูง 4-5 พันบาท  แต่ก็ดิ่งลงเหลือหลักร้อยในเวลา 1 ปี เพราะมันออกลูกทีเยอะมาก แล้วก็ให้ลูกตัวเมีย เกิน 50 %  ( เคยนับได้ 70%)
         หลายปีแล้วที่ผมเลิกสนใจกุ้งพวกนี้  เพาะกุ้งน้อยลง  เมื่อก่อนเพาะกุ้งทุกสายพันธุ์ที่หาได้เสียเวลาไปมากโข  ไปทำงานอื่นเพิ่มมากขึ้น  2 ปีมานี้เห็นมีขาย อบิดัสสีธรรมชาติ( ได้ยินมาเป็นบลูเพิร์ลสีธรรมชาติ ) สงสัยมานานแล้ว  3-4 เดือนมานี้  มีลูกค้าและน้องๆสอบถามมาเยอะ  มาคนก็มาเสนอขายลูกกุ้งให้  แต่ผมไม่มีความรู้ว่ามันต่างกันตรงไหน  เลยไม่่รุ้จะแนะนำอย่างไร

เลยขอตั้งกระทู้นี้เพือ่เป็นความรู้ของตัวเองและทุกๆท่านครับ    ใครมีความรู้และประสบการณ์เชิญครับ
 [แลบลิ้นแอ๊บแบ๊ว] [แลบลิ้นแอ๊บแบ๊ว] [เย้ะ] [เย้ะ]

อบิดัสสีธรรมชาติ เป็นคนไทยตั้งขึ้นเอง แล้วเอาไปแปลใน translate.google.co.th เลยกลายเป็น อบิดัสnatural ครับ

Cherax . Albidus ( original colour )

ราคาเดียวนี้ถูกลงเพราะแหล่งที่มาของต้นสายขายให้ในราคาไม่แพงมาก และเดียวนี้ตลาดเปิดกว้าง คนนำเข้ามาเยอะครับ

ส่วนลูกเพาะที่ราคาถูกเพราะ เพาะได้ลูกหลายแม่พันธุ์  สภาพก้ามหักเริ่มต้นที่ 250 บาท ไซส์ แรกเกิดครับ แต่ราคาไซส์ใหญ่ก็ยังหลักพันเช่นเดิม
« ตอบ #3 เมื่อ: 13/05/15, [21:32:21] »

บลูเพิร์ล เป็นซับสปีชียส์ของกุ้งเดสทรัคเตอร์ครับ  มีลักษณะทางกายภาพแตกต่างกันเล็กน้อย ตามธรรมชาติ มีแหล่งกระจายพันธุ์แคบกว่ากุ้งเดสทรัคเตอร์มากครับ
  แล้วอบิดิส เป้นส่วนไหนของเดสทรัคเตอร์ครับ  ดูไงๆก็เหมือนกัน  คือข้อก้ามแดง   และสีเหมือนเดสทรัคเตอร์ รุ่นแรกๆที่นำเข้ามา  ตอนนั้นไซส์ประมาณ 1.5-2"  สีเทา-น้ำตาลอมเขียว ที่เลี้ยงไปเลี้ยงมาเป้นสีฟ้าสีน้ำเงินส่วนใหญ่    ใครมีข้อมูลเพิ่ม  ช่วยแนะนำด้วยนะครับ  [on_055]

เป็นกุ้งคนละชนิดกันครับ  ไม่ได้เป็นส่วนใหนของกันและกัน มีชนิดที่ใกล้เคียงกัน อีกชนิดคือ cherax rotundus ครับ

สามชนิดนี้ผสมกันได้ แต่ของโรทันดัส ครอส กับพวกเดสรู้สึกว่า ลูกที่ออกมาตัวผู้จะเป็นหมัน ถ้าจำไม่ผิดนะครับ ส่วน

การวิเคราะห์ชนิดนั้น  เขานำตัวอย่างเนื้อเยื่อเข้าห้องแล็บเทียบกันประกอบกับการวัดกายวิภาคภายนอกอย่างละเอียดครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/05/15, [16:47:50] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น »
« ตอบ #4 เมื่อ: 23/07/15, [06:59:20] »

ใครมีข้อมูลเพิ่ม ช่วยแนะนำด้วยนะครับ  เท่าที่ดูคร่าวๆในเวปต่างประเทศ  บางทีก้บอกว่าตัวเดียวกัน  อย่างในเวปนี้
http://bie.ala.org.au/species/Cherax+destructor+albidus
ใครเก่งแปลภาษา  ลองช่วยค้น คำว่า Cherax destructor albidus  ให้ด้วยนะครับ
stevens ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 23/07/15, [19:12:12] »

บทความดีๆ เดสทรัคเตอร์ กับ อบิดัส ( บลูเพริ์ล )(จากพี่ดุ๊กดิ๊ก)(และผมก็อปมาจากคุณบี ALL BLUE อีกที)

ความแตกต่างกันบางส่วนของกุ้งเครย์ฟิช Cherax destructor และ Cherax albidus

สำหรับ กุ้ง Cherax albidus นั้น แม้จะเป็นกุ้งที่มีความคล้ายคลึงกันมาก กับ Cherax destructor เพราะเป็น Sub Species กัน แต่ว่า การปรับตัวอาจจะค่อนข้าง ปรับตัวเข้ากับสภาพแวดล้อม ของทางบ้านเราได้ยากลำบากกว่าครับ เนื่องจากว่า เป็นกุ้งเครย์ฟิช ที่อาศัยอยู่ในแถบพื้นที่ๆ มีความเย็นของอุณหภูมิมากกว่า Cherax Destructor มากครับ Cherax Destructor นั้น มีการกระจายตัวที่มากกว่ามาก และ อยู่ในพื้นที่ๆ มีลักษณะความหลากหลายของอุณหภูมิที่สูง ทำให้มีความอดทนมากกว่า Cherax Albidus ครับ โดยที่กุ้ง Cherax albidus นั้น มีแหล่งกระจายตัวตามธรรมชาติ ที่จำกัดกว่ามาก คืออยู่แค่บริเวณ ทางตะวันตกของรัฐวิคตอเรีย และ บางส่วนทางตอนใต้ของประเทศออสเตรเลีย เท่านั้นครับ

ในปีค.ศ. 1936 ดร. เอนเลน คลาร์ค นักอนุกรมวิธานประจำพิพิธภัณฑ์วิคตอเรียน ได้ขนามนามกุ้ง White yabby เป็นครั้งแรกว่า Cherax albidus กุ้ง White yabby เป็นที่รู้จักในออสเตรเลียตะวันตกโดยเริ่มจากเขตกสิกรรม Wimmera ในแถบวิคตอเรียตะวันตกในปี 1932 แต่จุดที่พบแน่ชัดคือบึง Miram ใกล้กับ Nihil สิ่งที่น่าสนใจคือ ชื่อของกุ้งยับบี้หรือ Cherax albidus มีรากศัพท์มาจากภาษาละตินคือ คำว่า “albus” หมายถึงสีขาว ซึ่งใช้อธิบายลักษณะการสะท้อนแสงอาทิตย์จากเขื่อน และเจ้ากุ้งยับบี้สะท้อนแสงได้ดี

กุ้ง Cherax albidus เรียกได้อีกชื่อหนึ่งว่า “white yabby” ซึ่งจะต่างจากกุ้ง Cherax destructor ที่เรียกกันว่า “common yabby” นับตั้งแต่ปีค.ศ. 1936 บรรดานักชีววิทยาได้แยกความแตกต่างระหว่างกุ้ง Cherax albidus กับกุ้ง Cherax destructor โดยมีเกณฑ์การแบ่งแยกความต่างระหว่างกุ้งทั้งสองสายพันธุ์นี้ โดยดูจากลักษณะทางสัณฐานวิทยา ลักษณะที่น่าสังเกตมากที่สุดคือ ที่ส่วนด้านในของก้ามกุ้ง Cherax albidus จะมีขนที่หนาแน่นกว่ากุ้ง Cherax destructor และจะมี areola ที่กว้างกว่า อย่างไรก็ตาม จากหลักฐานทางอิเล็กโทรโฟเรทิก พบว่ามีการจัดประเภทของกุ้ง Cherax albidus เสียใหม่ให้เป็นสปีชีส์ย่อยของ Cherax destructor และตั้งชื่อใหม่ให้มันว่า Cherax destructor-albidus การศึกษาเมื่อไม่นานมานี้ที่ศึกษาการจัดกลุ่มของกุ้งน้ำจืดในออสเตรเลียได้อธิบายถึงสปีชีส์ใหม่หรือสปีชีส์ที่คล้ายคลึงกัน จึงเป็นผลให้เกิดความสับสนและความขัดแย้งเกี่ยวกับสถานะของลำดับขั้น(taxa)ที่แน่นอน นอกจากนี้ ยังเกิดข้อโต้แย้งระหว่าง 2 แนวคิด กล่าวคือแนวคิดการจัดกลุ่มแบบดั้งเดิมคือวิเคราะห์จากสัณฐานวิทยา ส่วนอีกแนวคิดหนึ่งคือแนวคิดสมัยใหม่ที่ใช้เทคนิคอิเล็กโทรโฟเรทิก ทั้งนี้ทั้งสองแนวคิดต่างมุ่งเน้นไปที่ปัญหาของอีกฝ่ายหนึ่ง อย่างไรก็ตาม จากกระบวนการปรับปรุงเมื่อไม่นานมานี้ และการอธิบายในแนวใหม่ ในปัจจุบันพบว่ามีกุ้ง Cherax ทั้งหมด 25 สปีชีส์ในออสเตรเลีย

ในปัจจุบัน เป็นที่น่ายินดีว่า มีผู้เพาะพันธุ์กุ้ง Cherax albidus ให้ถือกำเนิดในประเทศไทยได้มากขึ้น ทำให้มีลูกพันธุ์ของกุ้ง Cherax albidus จำหน่ายในวงกว้างมากขึ้น โดยไม่ต้องพึ่งพาการนำเข้าจากต่างประเทศเพียงอย่างเดียวอีกแล้ว ส่งผลให้ราคาของลูกกุ้ง มีราคาที่ย่อมเยาลงมากขึ้นด้วยอีกทางหนึ่งครับ
อีโมติคอน kiki

เรียบเรียง : กษิดิศ วรรณุรักษ์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/07/15, [10:16:54] โดย stevens »
« ตอบ #6 เมื่อ: 07/08/15, [19:20:04] »

นักวิจัยยังแบ่งออกเป็น 2 แนวคิดแล้วอบิดิสในบ้านเรา ถ้าไม่เป็นกุ้งน้ำเย็น+มีขนในก้ามที่เหลือคงเป็นเดสทรัคเตอร์
เข้าใจถูกไหม
`Oh Y‚‚‚‚‚e„„ƒah™™hh ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #7 เมื่อ: 08/08/15, [03:00:26] »

จากที่ผมเลี้ยงกุ้งมา2ปี กุ้งพันธุ์แรกๆที่ผมเลี้ยงคือ Albidus ผมมีความคิดเห็นดังนี้

Albidus สีน้ำเงิน(หรือที่บ้านเราเรียก บลูเพิล) กับ Albidus สีธรรมชาติ ผมคิดว่าเป็นกุ้งตัวเดียวกัน เพราะ ผมดูจากลักษณะทางกายภาพที่ค่อนข้างจะเหมือนกันหมด เช่น 1.ทรงก้าม 2.บอดี้ลำตัวที่เรียว 3.มาร์คจุดขาวๆด้านข้าง 4.สี(สีบางสีผมคิดว่ามันมีในเฉพาะเดสหรือพวกลูกผสม) 5.ขน ซึ่ง5อย่างนี้ผมว่าทำให้Albidusต่างกับDestructorอย่างชัดเจน  แต่ Albidusสีน้ำเงิน กับ Albidusสีธรรมชาติ ก็จะมีต่างกันบ้างตรงสีข้อก้าม อันนี้เกิดจากเป็นกุ้งคนละแหล่งหรืออะไรผมก็ไม่รู้นะ แต่ที่แน่ๆ Albidusสีธรรมชาติ นอกจากสีข้อก้ามแล้ว อย่างอื่นที่เหลือผมว่าต่างDestructorชัดเจน ดูออกได้สบาย 

ส่วนเรื่องการเลี้ยงAlbidus ผมว่ามันก็เหมือนกับDestructorแหละ แต่ถ้าเลี้ยงน้ำเย็นๆหน่อย สีจะดูน้ำเงินเข้มกว่า แต่เลี้ยงแบบDestructorเลยก็ได้สบายๆ บ้านผมก็มีทั้งเลี้ยง เย็นๆประมาณ24-27(ห้องแอร์เปิดปิดปกติ) และ ห้องข้างนอกอุณภูมิบ้าน30+- ก็สบายดีทั้งหมด
« ตอบ #8 เมื่อ: 08/08/15, [03:17:56] »

ส่วนเรื่องขนผมให้เป็นวิธีดูข้อสุดท้ายเลย เพราะ Albidusมันก็ขนหลุดได้ ไปขุดหินขุดดินขนแปปๆก็หายแล้ว

วิธีดูผมให้ความสำคัญตามนี้
1.ทรงก้าม 2.บอดี้ลำตัวที่จะดูเรียวๆ 3.มาร์คจุดขาวๆด้านข้าง 4.สี(สีบางสีผมคิดว่ามันมีในเฉพาะเดสหรือพวกลูกผสม) 5.ขน

ซึ่งจริงๆแล้ว ถ้าจะดูระหว่าง Destructor กับ Albidus ไม่ต้องดูครบ5ข้อหลอก ข้อ1ข้อเดียวก็จบแล้วคับ

แต่ตอนนี้ที่น่าควรดูให้ออกมากกว่าก็คือ Albidus100% กับ Albidusไม่ถึง100(นั่นก็คือลูกผสมDestructorทุกขั้น%) ซึ่งอันนี้แหละที่อาจจะปราบเซียนได้ เพราะ 5ข้อที่ผมกล่าวมาพวกลูกผสม(ตัวที่ได้Albidusไปเยอะๆ)มีหมด บางทีก็ต้องใช้เซ๊นของเราบ้าง ยกตัวอย่างเคสนึง ผมเจอมา มีข้อ 1 2 3 5หมดเลย แต่ผมไปชะงักตรงข้อ 4 คือ สี สีมันจะเขียวๆแก่ๆแต่ไม่ออกไปทางขี้ม้าแบบAlbidusธรรมชาตินะ ผมก็อธิบายไม่ถูกไม่เหมือนกันว่าเขียวประมาณไหน แต่ผมไม่เคยเห็นเขียวนี้ในAlbidus เคยเห็นแต่ในเดสและลูกผสม ผมเลยสืบหาต้นสายกุ้งสรุปมันก็คือ ลูกผสมจริงๆตามที่ผมตะหงิดๆ

ขอเสริมอีกนิส ตอนนี้ที่ผมมีลูก Albidus100% กับ Albidus87.5% ไซต์ประมาณ2+- ที่ผมเพาะเอง ผลตอนนี้คือมันยังไม่มีความต่างกันเลยคับ^^
« ตอบ #9 เมื่อ: 08/08/15, [05:56:15] »

ส่วนเรื่องขนผมให้เป็นวิธีดูข้อสุดท้ายเลย เพราะ Albidusมันก็ขนหลุดได้ ไปขุดหินขุดดินขนแปปๆก็หายแล้ว

1.ทรงก้าม 2.บอดี้ลำตัวที่จะดูเรียวๆ 3.มาร์คจุดขาวๆด้านข้าง 4.สี(สีบางสีผมคิดว่ามันมีในเฉพาะเดสหรือพวกลูกผสม) 5.ขน

ซึ่งจริงๆแล้ว ถ้าจะดูระหว่าง Destructor กับ Albidus ไม่ต้องดูครบ5ข้อหลอก ข้อ1ข้อเดียวก็จบแล้วคับ

แต่ตอนนี้ที่น่าควรดูให้ออกมากกว่าก็คือ Albidus100% กับ Albidusไม่ถึง100(นั่นก็คือลูกผสมDestructorทุกขั้น%) ซึ่งอันนี้แหละที่อาจจะปราบเซียนได้ เพราะ 5ข้อที่ผมกล่าวมาพวกลูกผสม(ตัวที่ได้Albidusไปเยอะๆ)มีหมด บางทีก็ต้องใช้เซ๊นของเราบ้าง ยกตัวอย่างเคสนึง ผมเจอมา มีข้อ 1 2 3 5หมดเลย แต่ผมไปชะงักตรงข้อ 4 คือ สี สีมันจะเขียวๆแก่ๆแต่ไม่ออกไปทางขี้ม้าแบบAlbidusธรรมชาตินะ ผมก็อธิบายไม่ถูกไม่เหมือนกันว่าเขียวประมาณไหน แต่ผมไม่เคยเห็นเขียวนี้ในAlbidus เคยเห็นแต่ในเดสและลูกผสม ผมเลยสืบหาต้นสายกุ้งสรุปมันก็คือ ลูกผสมจริงๆตามที่ผมตะหงิดๆ

ขอเสริมอีกนิส ตอนนี้ที่ผมมีลูก Albidus100% กับ Albidus87.5% ไซต์ประมาณ2+- ที่ผมเพาะเอง ผลตอนนี้คือมันยังไม่มีความต่างกันเลยคับ^^
ขอบคุณมากๆสำหรับความรู้ครับ ผมขอดูรูปเปรียบเทียบได้ไหมครับระหว่าง1.ทรงก้าม 2.รูปร่าง 3.จุดขาวที่ก้าม
ผมเคยเพาะเดสฟ้ากับพ่อบลูเพริลทั้ง2ตัวสีเหมือนกันฟ้าสว่างสวยมากๆ จุดประสงค์ต้องการได้กุ้งน่าตาเหมือนบลูเพริลที่สีสวยสดที่ทนอากาศปกติได้ไม่ต้องเลี้ยงห้องแอร์ แต่ลูกออกมามีทั้งข้อก้ามขาวและแดง บางตัวก็สีไม่นิ่งแบบเดส
เรียกว่า เดสเพริล แต่ไม่ได้เก็บไว้แล้ว
« ตอบ #10 เมื่อ: 08/08/15, [16:18:26] »

เปรียบเทียบทรงก้ามคับ

-Destructor

-Albidus

ผมจำไม่ได้รูปไหนของใครบ้าง แต่กุ้งทั้งหมดนี้ไม่ใช่ของผมนะคับ ผมชอบเก็บรูปกุ้งสวยๆไว้ดูเล่น ขอบคุณเจ้าของรูปทุกท่านด้วยคับ
« ตอบ #11 เมื่อ: 08/08/15, [16:33:26] »

- Destructor ทรงก้ามจะสั้นๆป้อมๆคับ ที่ผมลงรูปไปส่วนใหญ่จะเป็นตัวที่ค่อนข้างสวยก้ามโตๆนะคับ ถ้าเป็นพวกเกรดธรรมดาจะดูง่ายกว่านี้อีก

-Albidus ทรงก้ามจะยาวกว่าเดสคับ บางตัวก็ยาวเป็นทรงกระบอกไปเลย บางตัวก็ข้อก้ามแคบๆแล้วค่อยๆบานช่วงปลายก้าม บางตัวก็ทรงออกสั้นๆป้อมๆก็มีคับ(แต่ก็ไม่เหมือนเดสเท่าไรนะ ดูอย่างรูปโปรผม)

ส่วนเรื่องบอดี้ มันดูเหมือนกันมากก็จริงคับ แต่ในกุ้งที่ไซต์ความยาวเท่ากัน กุ้งDestructorมีความหนาดูบึกบึนกว่า Albidusพอสมควรคับ พวกลูกผสมที่ผมมีก็หนาๆไปทางเดสนะ ส่วนตัวผมว่าลูกผสมที่สวยๆ คือ ได้ทางตัวหนาๆบึกๆแบบเดส แต่ได้ทรงก้ามแบบดัส^^

ส่วนจุดขาวๆที่ผมบอกไม่ใช่ที่ก้ามนะคับเป็นที่ข้างๆตัว ช่วงข้อหางแต่ละข้ออะคับ จะมีจุดๆขาว ดูได้จากรูปAlbidus

ส่วนเรื่องลูกผสม ถูกต้องเลยคับ สีไม่นิ่ง บางตัวน่าตาไปทางดัสหมดแล้วแต่สีนี่เปลี่ยนแบบเดสเลยคับ ลูก75แม่ของลูก87.5ที่บ้านผม ก็ยังเปลี่ยนสีแบบเดสอยู่เลยคับ แต่ลูก87.5ของผมนี่ผมปล่อยบ่อใต้ต้นไม้ไว้ มีขอนไม้ ใบไม้เต็มบ่อ กินอาหารก็กุ้งฝอนลวก มันก็ยังน้ำเงินอยู่คับ(บ่อนี้ผมเคยเอาลูกเดสธรรมดามาขุน น้ำตาล-ดำ ทั้งบ่อคับ ฮ่าๆ)  ส่วนลูก87.5นี่จะสีนิ่งแบบดัสรึยังเดียวรอโตจะมาบอกอีกทีคับ^^
« ตอบ #12 เมื่อ: 11/08/15, [07:00:27] »

- Destructor ทรงก้ามจะสั้นๆป้อมๆคับ ที่ผมลงรูปไปส่วนใหญ่จะเป็นตัวที่ค่อนข้างสวยก้ามโตๆนะคับ ถ้าเป็นพวกเกรดธรรมดาจะดูง่ายกว่านี้อีก

-Albidus ทรงก้ามจะยาวกว่าเดสคับ บางตัวก็ยาวเป็นทรงกระบอกไปเลย บางตัวก็ข้อก้ามแคบๆแล้วค่อยๆบานช่วงปลายก้าม บางตัวก็ทรงออกสั้นๆป้อมๆก็มีคับ(แต่ก็ไม่เหมือนเดสเท่าไรนะ ดูอย่างรูปโปรผม)

ส่วนเรื่องบอดี้ มันดูเหมือนกันมากก็จริงคับ แต่ในกุ้งที่ไซต์ความยาวเท่ากัน กุ้งDestructorมีความหนาดูบึกบึนกว่า Albidusพอสมควรคับ พวกลูกผสมที่ผมมีก็หนาๆไปทางเดสนะ ส่วนตัวผมว่าลูกผสมที่สวยๆ คือ ได้ทางตัวหนาๆบึกๆแบบเดส แต่ได้ทรงก้ามแบบดัส^^

ส่วนจุดขาวๆที่ผมบอกไม่ใช่ที่ก้ามนะคับเป็นที่ข้างๆตัว ช่วงข้อหางแต่ละข้ออะคับ จะมีจุดๆขาว ดูได้จากรูปAlbidus

ส่วนเรื่องลูกผสม ถูกต้องเลยคับ สีไม่นิ่ง บางตัวน่าตาไปทางดัสหมดแล้วแต่สีนี่เปลี่ยนแบบเดสเลยคับ ลูก75แม่ของลูก87.5ที่บ้านผม ก็ยังเปลี่ยนสีแบบเดสอยู่เลยคับ แต่ลูก87.5ของผมนี่ผมปล่อยบ่อใต้ต้นไม้ไว้ มีขอนไม้ ใบไม้เต็มบ่อ กินอาหารก็กุ้งฝอนลวก มันก็ยังน้ำเงินอยู่คับ(บ่อนี้ผมเคยเอาลูกเดสธรรมดามาขุน น้ำตาล-ดำ ทั้งบ่อคับ ฮ่าๆ)  ส่วนลูก87.5นี่จะสีนิ่งแบบดัสรึยังเดียวรอโตจะมาบอกอีกทีคับ^^
     ขอบคุณครับ สำหรับความรู้และประสบการณ์
ขอแชร์อีก1คำถามนะครับ บลูเพริลแท้ๆกับอบิดีสแท้ๆกับลูกผสมเดส-อบิดีส ถ้าเลี้ยงอุณหภูมิ 28-30 ซ.  มีอายุสั้นหรือมีโอกาสไข่ไหม
« ตอบ #13 เมื่อ: 11/08/15, [19:52:15] »

ขอบคุณครับ สำหรับความรู้และประสบการณ์
ขอแชร์อีก1คำถามนะครับ บลูเพริลแท้ๆกับอบิดีสแท้ๆกับลูกผสมเดส-อบิดีส ถ้าเลี้ยงอุณหภูมิ 28-30 ซ.  มีอายุสั้นหรือมีโอกาสไข่ไหม

ก่อนอื่นผมขออนุญาตชี้แจงตามความคิดผมและน่าจะเป็นสิ่งที่ถูกต้องด้วย คือ บลูเพิล กับ อบิดัส คือ ตัวเดียวกันคับต่างกันแค่สี แต่ผมก็เห็นพ่อค้าหลายคนเรียก ตัวน้ำเงินว่าบลูเพิล(อันนี้เข้าใจคับ เพราะ เรียกกันมานาน) ส่วนสีดั้งเดิมหรือสีธรรมชาติเรียกกว่า อบิดัส ประเด็นก็คือแยกเรียกกันชัดเจนประมาณว่ามันคนละพันธุ์ ซึ่งจริงๆแล้วไม่ว่าจะสีไหน มันก็คือ Cherax Albidus เหมือนกันคับ ส่วนจะเรียกเป็น อบิดัสฟ้า อบิดัสธรรมชาติ หรือ บลูเพิล อันนี้ก็แล้วแต่คับ แต่อย่าแยกเรียกแบบนั้นเลย มือใหม่จะเข้าใจผิดเปล่าๆว่าเป็นคนละพันธุ์กัน

มาเข้าคำถามคับ^^
28-30ผมว่าไม่สูงนะคับ สบายๆเลย อายุไม่สั้นไปกว่าน้ำเย็นๆแน่คับ เรื่องอุณหภูมินี่ตัดไปได้เลยคับ เพราะ ผมเคยเลี้ยงประมาณ30ต้นๆ แต่สูงขนาด35อะไรแบบนั้นผมก็ไม่แน่ใจนะคับ ฮ่าๆ

ส่วนเรื่องไข่ขอไม่ฟันธงว่าเพาะอุณหภูมิบ้านปกติได้หรือไม่ได้ เพราะ ผมเคยเพาะได้ในห้องแอร์คับ(23-27สวิงๆ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/08/15, [22:12:14] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น »
« ตอบ #14 เมื่อ: 11/08/15, [21:50:03] »

สำหรับผม เมื่อก่อนสั่งบลูเพิร์ลมาขายกับมาเพาะ ถ้าน้ำไม่เย็น,อ๊อกไม่แรงและไม่สะอาดพอ.  อายุสั้นตายง่ายทุกที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/08/15, [22:11:32] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น »
« ตอบ #15 เมื่อ: 12/08/15, [01:46:18] »

อ๋อถ้าเป็นลูกนอกผมไม่แน่ใจคับ มันน่าจะอยู่ที่การพักน้ำด้วยนะ เรื่องการพักน้ำนี้ผมไม่มีความรู้เลยคับ

แต่ที่บ้านผมก็มีลูกนอกจาก CKฮ่องกง ผมก็เลี้ยงปกตินะคับ แต่เป็นกุ้งที่เขาพักมาแข็งแรงแล้ว

แต่ก่อนผมเลี้ยงกุ้ง(ก็ย้อนกลับไปเกิน2ปี) ผมก็ได้ยินมาว่าต้องเย็นนะคับ ไม่รู้ว่ากุ้งยุคนั้นกับยุคนี้เหมือนกันไหม แต่ตอนนี้ผมว่าสบายแล้วคับ

แต่ราคาก็ไปสบายแล้วเช่นกัน 555
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 12/08/15, [22:12:54] »

ก่อนอื่นผมขออนุญาตชี้แจงตามความคิดผมและน่าจะเป็นสิ่งที่ถูกต้องด้วย คือ บลูเพิล กับ อบิดัส คือ ตัวเดียวกันคับต่างกันแค่สี แต่ผมก็เห็นพ่อค้าหลายคนเรียก ตัวน้ำเงินว่าบลูเพิล(อันนี้เข้าใจคับ เพราะ เรียกกันมานาน) ส่วนสีดั้งเดิมหรือสีธรรมชาติเรียกกว่า อบิดัส ประเด็นก็คือแยกเรียกกันชัดเจนประมาณว่ามันคนละพันธุ์ ซึ่งจริงๆแล้วไม่ว่าจะสีไหน มันก็คือ Cherax Albidus เหมือนกันคับ ส่วนจะเรียกเป็น อบิดัสฟ้า อบิดัสธรรมชาติ หรือ บลูเพิล อันนี้ก็แล้วแต่คับ แต่อย่าแยกเรียกแบบนั้นเลย มือใหม่จะเข้าใจผิดเปล่าๆว่าเป็นคนละพันธุ์กัน

มาเข้าคำถามคับ^^
28-30ผมว่าไม่สูงนะคับ สบายๆเลย อายุไม่สั้นไปกว่าน้ำเย็นๆแน่คับ เรื่องอุณหภูมินี่ตัดไปได้เลยคับ เพราะ ผมเคยเลี้ยงประมาณ30ต้นๆ แต่สูงขนาด35อะไรแบบนั้นผมก็ไม่แน่ใจนะคับ ฮ่าๆ

ส่วนเรื่องไข่ขอไม่ฟันธงว่าเพาะอุณหภูมิบ้านปกติได้หรือไม่ได้ เพราะ ผมเคยเพาะได้ในห้องแอร์คับ(23-27สวิงๆ)

ต้องอุณหภูมิเย็นกว่า อุณหภูมิบ้านเราครับ ไม่อย่างนั้น ป่านนี้ มี อบิดัส เต็มบ้านเต็มเมืองแน่แท้หนอ
« ตอบ #17 เมื่อ: 13/08/15, [03:27:03] »

ผมก็ว่าน่าจะเป็นเช่นนั้นคับสำหรับการเพาะพันธุ์^^
« ตอบ #18 เมื่อ: 13/08/15, [12:49:27] »

ต้องอุณหภูมิเย็นกว่า อุณหภูมิบ้านเราครับ ไม่อย่างนั้น ป่านนี้ มี อบิดัส เต็มบ้านเต็มเมืองแน่แท้หนอ
  ความเห็นของผม ต้องน้ำเย็นและน้ำดีครับ
  อบิดิสไม่รู้ครับ แต่บลูเพิร์ลเมื่อก่อนสั่งเข้ามาขาย มาเพาะ ก็หมดไปเยอะครับ. ขนาดลูกเพาะในไทยก็ไม่อึดครับ
เพาะง่ายกว่าสายC อินโดหลายๆตัวซะอีก
แต่เลี้ยงให้มันรอดยากกว่า n032 n032
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/08/15, [18:48:53] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น »
« ตอบ #19 เมื่อ: 19/08/15, [18:48:33] »

ถ้าเปอร์เซ็นต์มันเป็นลูกผสมที่ใกล้ชิดกันจริงๆนี่ ยากที่จะระบุแท้หนอ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์