Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับการเตรียมเลี้ยงปักเป้า Mbu ครับ จำพวกไส้กรองกับรองพื้นตู้)  (อ่าน 1969 ครั้ง)
FlyingBomBom ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 13/05/15, [03:52:14] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัสดีครับผม กำลังเตรียมตัวรับปลาปักเป้า Mbu มาเลี้ยงครับ

ตัวที่จะได้มาขนาดประมาณ 4.5 นิ้ว ตอนนี้เลยเตรียมตู้ 24 นิ้ว ที่มีอยู่แล้วไว้เลี้ยงชั่วคราวประมาณปลายปีถ้าขนาดใหญ่ขึ้นมากจะสั่งตู้ ไซต์ 60 มาแทนจะได้จบทีเดียวครับ ผมยังสงสัยเกี่ยวกับรองพื้นตู้ปลา และ ไส้กรองนะครับ พอดีที่บ้านมี eheim 2211 เหลืออยู่เลยว่าจะใช้กับตู้ 24 ไปก่อน แล้วต่อปั้มอ๊อกเพิ่มนะครับ

เลยขอสอบถามผู้รู้ดังนี้.
1. ไส้กรอง eheim ตัวที่ติดมา ทิ้งไปนานแล้วครับเหลือแต่เครื่องไม่มีใส่ ผมใช้ไส้กรองเป็นอะไรดีครับ เคยอ่านมาบางท่านในไทย และผู้เลี้ยงในญี่ปุ่นใช่ไส้กรองปะการัง อันนี้จำเป็นไหมครับ แล้วถ้าใช้จะช่วงเรื่องค่า PH ด้วยไหมครับ

2. ผมอ่านข้อมูลดูจาก http://www.thepufferforum.com/forum/library/puffers-in-focus/mbuforyou/  เรื่องค่า PH เห็นว่าเจ้า Mbu ต้องอยู่ใน PH of 7.2-7.6 เลยอยากถามจากประสบการณ์ผู้เลี้ยงว่า ต้อง PH เท่านี้จริงๆเลยไหมครับ ถ้าเป็นน้ำประปาพักของ กรุงเทพ จะสามารถมาใชได้เลย หรือต้องปรับ PH ด้วยไส้กรอง หรืออะไรไหมครับ

3. เรื่องรองพื้นเห็นต่างประเทศ ใช้ทรายทะเล หรือ ปะการั รองพื้นอันนี้จะส่งผลต่อปลาในแง่ดีหรือไม่ครับ เค้าใช้เพราะเรื่อง PH รึปล่าวครับ

4. ผมอ่านข้อมูลเพิ่มจาก http://www.thepufferforum.com/forum/library/puffers-in-focus/mbuforyou/ เค้าแนะนำให้ใส่พืชลงไปด้วย เลยลังเลว่าจะเอารองพื้นอะไรดีนะครับที่ไม่ใช่ดิน แต่อยากได้โทนทรายทะเล หรือเป็นนิลดำไปเลย แต่ปลูกต้นไม้ได้ด้วยนะครับ ที่มันพอจะฝังปุ๋ยเม็ดลงไปได้บ้าง แล้วต้นไม้ไม่ลอยนะครับ เลยอยยากขอคำแนะนำด้วยเรื่องนี้ครับ

5. เรื่องอุณหภูมิ เห็นในบทความเขียน 26 จริงๆต้อง 26 ไหมครับ ถ้าเป็น 30 จะไหวไหม ผมมีพัดลมสำหรับไม้น้ำ 3 ตัวไม่ได้ใช้นำไปติดตั้งจะพอไหมครับ (สถานที่ไปรับ เค้าเป็นร้านติดแอร์นะครับ แต่พอมาอยู่อถณหภูมิในบ้านไม่มีแอร์ กลัวมันจะดับ)

6. อาหารสำหรับปลา ผมอ่านๆมา ส่วนใหญ่เค้าจะให้เป็น กุ้งขาวหั่น, Rof Exo Feed กับหอย เราจำเป็นต้องเสริมตัวอื่นด้วยไหมครับ

7. จำเป็นต้องซื้อพวกปลาหมูอินโดมาไว้เก็บเศษเลย 1 ตัวไหมครับ

ขอบคุณมากๆเลยนะครับ อยากเตรียมตัวให้ดีที่สุดจะได้ไม่เกิดการสูญเสียนะครับ

ไม่ใช่ตัวในรูปนะครับ ผมแนบมาเพราะเห็นเค้าใช้ทราย กับปะการัง เลยสงสัยทำไมเค้าต้องใช้นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/05/15, [04:08:48] โดย E75 »
corydoras ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 13/05/15, [12:56:01] »

ขอตอบเป็นข้อๆนะคร้าบ
1.วัสดุกรอง ผมว่าอะไรก้อได้ครับ หินพัมมิส เซรามิคริงดีๆ เน้นว่าใช้งานได้มีประสิทธิภาพและคุ้มราคาครับ

2.ไม่จำเป้นครับ ปลาบ้านเรานี่เลี้ยงในน้ำประปาได้สบายมากๆ

3.ผมว่าเลี้ยงพื้นตู้โล่งๆดูแลง่ายดีครับ แต่หากต้องการใส่ทรายก้อทำได้คร้าบ สวยงามดีด้วย และมีผลในด้านการช่วยขับสีปลาเล็กน้อยครับ

4.ผมว่าใส่ทรายของ natuarisum ก้อดีนะครับ น้ำไม่ขุ่นเลย อันนี้ลองแล้วจิงๆ http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=251437.0  ต้นไม้ผมแนะนำว่าใส่สาหร่ายหางกระรอกไปลอยๆไว้ในตู้เลยครับ ง่ายดีและแอบสวยด้วยนะคร้าบ อย่างเช่นตู้ของผม

5.เน้นไม่ว่าเกิน 30 ก้อดีครับ สมัยนี้แต่ละตัวทนร้อนได้ดีขึ้นเย้อออ หากติดพัดลมได้ ติดเลยครับ ดีมากๆ น้ำเย็นหน่อยดีกว่าร้อนมากๆเนอะ [on_055]

6.กุ้งขาวชิ้นๆ แบบมาพร้อมเปลือกเลยก้อได้ครับ นานๆทีใส่หอยตามอ่างบัวลงไปเลยครับ พวกนี้ต้องได้กินของแข็งๆอย่างเปลือกหอยเพื่อที่จะขบฟันไม่ให้ยาวเกินไปครับ หากยาวเกินไปเมื่อไหร่ เค้าจะกัดอะไรไม่ได้ อดตายในที่สุดคร้าบ n032

7.ลงไป2-3ตัวก้อดีครับ หมูอินโดชอบอยู่กันเป็นกลุ่ม ผมว่าเข้ากันดีมากเลยครับระหว่างปักเป้า MBU กับน้องหมูอินโด พอชินกันแล้วจะเห็นภาพที่น่ารักมากๆด้วยคร้าบ  [เจ๋ง]
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 13/05/15, [20:18:31] »

ขอตอบเป็นข้อๆนะคร้าบ
1.วัสดุกรอง ผมว่าอะไรก้อได้ครับ หินพัมมิส เซรามิคริงดีๆ เน้นว่าใช้งานได้มีประสิทธิภาพและคุ้มราคาครับ

2.ไม่จำเป้นครับ ปลาบ้านเรานี่เลี้ยงในน้ำประปาได้สบายมากๆ

3.ผมว่าเลี้ยงพื้นตู้โล่งๆดูแลง่ายดีครับ แต่หากต้องการใส่ทรายก้อทำได้คร้าบ สวยงามดีด้วย และมีผลในด้านการช่วยขับสีปลาเล็กน้อยครับ

4.ผมว่าใส่ทรายของ natuarisum ก้อดีนะครับ น้ำไม่ขุ่นเลย อันนี้ลองแล้วจิงๆ http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=251437.0  ต้นไม้ผมแนะนำว่าใส่สาหร่ายหางกระรอกไปลอยๆไว้ในตู้เลยครับ ง่ายดีและแอบสวยด้วยนะคร้าบ อย่างเช่นตู้ของผม

5.เน้นไม่ว่าเกิน 30 ก้อดีครับ สมัยนี้แต่ละตัวทนร้อนได้ดีขึ้นเย้อออ หากติดพัดลมได้ ติดเลยครับ ดีมากๆ น้ำเย็นหน่อยดีกว่าร้อนมากๆเนอะ [on_055]

6.กุ้งขาวชิ้นๆ แบบมาพร้อมเปลือกเลยก้อได้ครับ นานๆทีใส่หอยตามอ่างบัวลงไปเลยครับ พวกนี้ต้องได้กินของแข็งๆอย่างเปลือกหอยเพื่อที่จะขบฟันไม่ให้ยาวเกินไปครับ หากยาวเกินไปเมื่อไหร่ เค้าจะกัดอะไรไม่ได้ อดตายในที่สุดคร้าบ n032

7.ลงไป2-3ตัวก้อดีครับ หมูอินโดชอบอยู่กันเป็นกลุ่ม ผมว่าเข้ากันดีมากเลยครับระหว่างปักเป้า MBU กับน้องหมูอินโด พอชินกันแล้วจะเห็นภาพที่น่ารักมากๆด้วยคร้าบ  [เจ๋ง]

ขอบคุณมากๆๆเลยครับ เครียขึ้นเยอะเลยครับ [เจ๋ง]
สอบถามเพิ่มเติมหน่อยครับ เรื่องรองพื้นตู้นะครับ

เกี่ยวไหมถ้าเราเอาพื้นสีดำหรือสีเข้ม ปลาของเราจะสีเข้มตามนะครับ ถ้าใช้ทรายขาวสีมันจะไม่เข็มไหมครับ
« ตอบ #3 เมื่อ: 15/05/15, [10:16:13] »

ขอบคุณมากๆๆเลยครับ เครียขึ้นเยอะเลยครับ [เจ๋ง]
สอบถามเพิ่มเติมหน่อยครับ เรื่องรองพื้นตู้นะครับ

เกี่ยวไหมถ้าเราเอาพื้นสีดำหรือสีเข้ม ปลาของเราจะสีเข้มตามนะครับ ถ้าใช้ทรายขาวสีมันจะไม่เข็มไหมครับ
ใช่คร้าบมีส่วนครับ พวกปลาแนวนี้เลี้ยงพื้นตู้ดำท่าจะเวริคกว่า ผมแนะนำติดฟิลม์สีดำใต้ตู้ ดูแลง่ายกว่านะคร้าบ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 20/05/15, [14:57:38] »

ใช่คร้าบมีส่วนครับ พวกปลาแนวนี้เลี้ยงพื้นตู้ดำท่าจะเวริคกว่า ผมแนะนำติดฟิลม์สีดำใต้ตู้ ดูแลง่ายกว่านะคร้าบ

ขอบคุุณมากครับ

ตอนนี้เป็นตู้โล่งๆ มีเมดอยู่ 2 ตัว อยู่กันดีครับไม่กัดดกัน เดียวจะมาอัปเดทให้เป็นระยะๆนะครับ

ขอบคุณคุณ corydoras  มากครับ
« ตอบ #5 เมื่อ: 22/05/15, [10:27:02] »

ขอบคุุณมากครับ

ตอนนี้เป็นตู้โล่งๆ มีเมดอยู่ 2 ตัว อยู่กันดีครับไม่กัดดกัน เดียวจะมาอัปเดทให้เป็นระยะๆนะครับ

ขอบคุณคุณ corydoras  มากครับ
ยินดีคร้าบ พอตัวใหญ่จะกลมๆ น่ารักมากก
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์