Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Blue Lobster เพศเมียมีโอกาศก้ามระเบิดไหมครับ  (อ่าน 1625 ครั้ง)
-[K]lcoholz'Zki- ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 12/05/15, [22:40:11] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อยากรู้ว่าSize ขนาดนี้อายุของกุ้งประมาณกี่เดือนครับ แล้วสีกุ้งจะเข้มขึ้นหรืออ่อนลงครับแล้วก้ามจะระเบิดไหมครับ
ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/05/15, [10:03:45] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น »
413 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 12/05/15, [22:59:28] »

สีอ่อน เข้มอยู่ที่อาหารที่ให้ครับ
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 12/05/15, [23:13:10] »

สีอ่อน เข้มอยู่ที่อาหารที่ให้ครับ

อาหารแบบไหนเหมาะกับกุ้งหรอครับ สีถึงจะเข้มอะครับ
Lobsterfarm ออฟไลน์
Shrimp Tribe
« ตอบ #3 เมื่อ: 13/05/15, [05:58:30] »

1.บลูลอบเตอร์ตัวเมียหรือ กุ้งเครฟิช ตัวเมียน่าจะทุกชนิด  ตัวเมียก้ามเล็กครับ 
ปกติ บลูลอบตัวผู้ ก้ามระเบิดตั้งแต่ 4  นิ้วขึ้นไป ยิ่งโตยิ่งใหญ๋  ส่วนพันธุ์อื่นตัวผู้ ระบิดที่ 2.5-3 นิ้วครับ
2.บลุลอบสายเลือดแท้  เลี้ยงในตู้ปูหิน สีน้ำตาลหรือดำแบบของคุณ ระบบน้ำดีๆ  อย่าให้มีตะกอนหมักหมม  อาหารธรรมดา ไม่ต้องเร่งสี  สีจะสวยตลอดครับ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 13/05/15, [22:57:56] »

1.บลูลอบเตอร์ตัวเมียหรือ กุ้งเครฟิช ตัวเมียน่าจะทุกชนิด  ตัวเมียก้ามเล็กครับ  
ปกติ บลูลอบตัวผู้ ก้ามระเบิดตั้งแต่ 4  นิ้วขึ้นไป ยิ่งโตยิ่งใหญ๋  ส่วนพันธุ์อื่นตัวผู้ ระบิดที่ 2.5-3 นิ้วครับ
2.บลุลอบสายเลือดแท้  เลี้ยงในตู้ปูหิน สีน้ำตาลหรือดำแบบของคุณ ระบบน้ำดีๆ  อย่าให้มีตะกอนหมักหมม  อาหารธรรมดา ไม่ต้องเร่งสี  สีจะสวยตลอดครับ

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้กุ้งผมหัวเปิดแล้วไม่นานคงลอกคราบครับ ส่วนแผลที่หัวผมไม่แน่ใจว่าถ้าลอกแล้วมันจะหายไหมครับ

เพราะตอนแรก เดือนกว่าๆผมทำมันตกแล้วหัวร้าว 2 ฝั่ง มีมันหัวกุ้งไหลออกมา แต่ตอนนี้เป็นรอยบาก ลึกอยู่ คงลอกมาก็ยังไม่หายแน่ครับ เพิ่งเลี่ยงครั้งแรกด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/05/15, [16:37:07] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น »
« ตอบ #5 เมื่อ: 14/05/15, [06:51:08] »

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้กุ้งผมหัวเปิดแล้วไม่นานคงลอกคาบครับ ส่วนแผลที่หัวผมไม่แน่ใจว่าถ้าลอกแล้วมันจะหายไหมครับ

เพราะตอนแรก เดือนกว่าๆผมทำมันตกแล้วหัวร้าว 2 ฝั่ง มีมันหัวกุ้งไหลออกมา แต่ตอนนี้เป็นรอยบาก ลึกอยู่ คงลอกมาก็ยังไม่หายแน่ครับ เพิ่งเลี่ยงครั้งแรกด้วย
     แผลลึกขนาดหัวแตก กระโหลกร้าว สมองไหล  suicide [bitch_please]  ถ้ารอยเปลือกตอนนี้ไม่เรียบ  เวลาลอกคราบก็จะยังเป้นแผลนูนอยู่  อาจจะตลอดไปครับ  ดีนะที่รอด [on_035]
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 15/05/15, [13:54:24] »

แผลลึกขนาดหัวแตก กระโหลกร้าว สมองไหล  suicide [bitch_please]  ถ้ารอยเปลือกตอนนี้ไม่เรียบ  เวลาลอกคราบก็จะยังเป้นแผลนูนอยู่  อาจจะตลอดไปครับ  ดีนะที่รอด [on_035]

มีอาการลอกคาบมา 2 วัน วันที่ 3 ตอนตี 3 เหมือนมันนอนหงายจะลอกแล้ว ผมก็ขึ้นไปนอน ตื่นมาลงมาดู อ่าวนิ่งเลย สรุปตายครับผม ไม่มีการขยับเลย เซงเลยครับ ถามพี่ พี่เค้าบอกว่า กุ้งอาจสะสมอาหารน้อยหรือไม่ได้กินพวกแคลเซี้ยมเลย เลยไม่มีแรงพลักคาบออกได้ตาย เกี่ยวปะครับ เพิ่งเอาไปทิิ้งวันนี้เองครับ และก็ซื่อมาใหม่อีก 3 ตัว
« ตอบ #7 เมื่อ: 15/05/15, [16:29:52] »

ก็เป็นไปได้ครับ  แต่ของในน้ำบางทีก็ตอบยากครับ  ทั้งที่น้ำ อาหาร อากาศ สิ่งแวดล้อมก็ดีหมด
กรณีแผลที่หัวจนตับแตก  ถ้าเป็นรอยดำลึกและตับบวมอักเสบก็ทำให้กุ้งป่วยได้  แต่ดูจากรูปกุ้งน่าจะแข้งแรงถ้าตับอักเสบคงไม่รอดมาเดือนกว่า  แต่การที่เปลือกหัวบิดเบิ้ยวมีผลต่อการลอกคราบไม่ผ่านครับ
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 16/05/15, [03:58:57] »

ก็เป็นไปได้ครับ  แต่ของในน้ำบางทีก็ตอบยากครับ  ทั้งที่น้ำ อาหาร อากาศ สิ่งแวดล้อมก็ดีหมด
กรณีแผลที่หัวจนตับแตก  ถ้าเป็นรอยดำลึกและตับบวมอักเสบก็ทำให้กุ้งป่วยได้  แต่ดูจากรูปกุ้งน่าจะแข้งแรงถ้าตับอักเสบคงไม่รอดมาเดือนกว่า  แต่การที่เปลือกหัวบิดเบิ้ยวมีผลต่อการลอกคราบไม่ผ่านครับ

อ่อครับเดี๋ยวผมถ่ายคอกใหม่ให้่ดูนะครับ อิอิ ขอบคุณครับ : )
terbualoy ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 17/05/15, [17:40:04] »

ไม่มีคับน้อง มีโอกาศเฉพาะเพศผู้ครับเบียร์
อยากรู้อะอินบล๊อคมาคับ ร้านพี่ยินดีให้คำปรึกษา n032
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 18/05/15, [11:22:41] »

ไม่มีคับน้อง มีโอกาศเฉพาะเพศผู้ครับเบียร์
อยากรู้อะอินบล๊อคมาคับ ร้านพี่ยินดีให้คำปรึกษา n032

ซื่อร้านน้องไป 13 ตัว ออกมาจากร้านไม่ถึง 5 นาที ตายไป 12 ตัว ถึงบ้านตายอีก 1 รวม 13 พอดี แย่มากร้านนี้
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์