Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กุ้งสายpผสมกันหลายครั้งแต่ก็ไม่ยอมออกไข่ // กุ้งเดสกรีหัก  (อ่าน 2168 ครั้ง)
Bamfafari ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 12/05/15, [16:40:40] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ไบร์ทผสมไป  4-5 ครั้ง ไม่ออกไข่ ครั้งแรกช่วงวันสงกรานต์ ล่าสุดวันนี้  กุ้งสุขภาพแข็งแรงดีทั้งคู่ ตัวผู้เคยลอกคราบแล้วก้ามหลุด 2 ข้าง แต่ก็นานแล้วเลยไม่คิดว่าจะเกี่ยว

ขอถามอีกข้อ กุ้งเดส กรีหักจะงอกกลับมามีเหมือนเดิมได้ไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/05/15, [00:38:14] โดย Bamfafari »
ต้มยำกุ้ง ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 12/05/15, [17:20:31] »

ไบร์ทผสมไป  4-5 ครั้ง ไม่ออกไข่ ครั้งแรกช่วงวันสงกรานต์ ล่าสุดวันนี้  กุ้งสุขภาพแข็งแรงดีทั้งคู่ ตัวผู้เคยลอกคราบแล้วก้ามหลุด 2 ข้าง แต่ก็นานแล้วเลยไม่คิดว่าจะเกี่ยว

ผสมเก็บน้ำเชื้อจนเกิดฝ้าขาว ๆ ที่หางของกุ้งตัวเมีย เมื่อตัวเมียผสมจะหาที่หลบ และขับไข่ครับ อาจต้องใช้เวลาสักระยะนึง
Lobsterfarm ออฟไลน์
Shrimp Tribe
« ตอบ #2 เมื่อ: 13/05/15, [05:49:15] »

1.ผสมติดไม่ติดอยู๋ที่ความสมบูรณ์ของพ่อแม่พันธุ์  สภาพแวดล้อมครับ  ถ้าตัวผู้จับตัวเมียผสม 4-5 ครั้งแล้ว น่าจะใช้ได้ครับ  แต่ตัวเมียอาจจะยังไม่พร้อมหรือใช่ไม่ได้ครับ ลองดูไปก่อน 
2.ระยางค์ของกุ้ง  แขน ขา  ก้าม หนวด กรี หาง  หักแล้วงอกใหม่ยกเว้นก้านตาครับ
DeemRCK ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 16/05/15, [11:20:13] »

ผสมเก็บน้ำเชื้อจนเกิดฝ้าขาว ๆ ที่หางของกุ้งตัวเมีย เมื่อตัวเมียผสมจะหาที่หลบ และขับไข่ครับ อาจต้องใช้เวลาสักระยะนึง
ของผมมันมีเป็นฝ้าขาวๆอยู่ที่พวงหางของตัวเมียอะครับ แล้วก็ตัวเมียมันหลบอยู่แต่ในขอนไม้ตลอดทั้งวันเลยครับแล้วตัวผุ้ก็จะไปเฝ้าอยู่หน้าของไม้ทั้งวันเช่นกันครับ นี่คือพฤติกรรมเมื่อมันผสมติดแล้วใช่รึเปล่าครับ
« ตอบ #4 เมื่อ: 16/05/15, [21:12:04] »

ของผมมันมีเป็นฝ้าขาวๆอยู่ที่พวงหางของตัวเมียอะครับ แล้วก็ตัวเมียมันหลบอยู่แต่ในขอนไม้ตลอดทั้งวันเลยครับแล้วตัวผุ้ก็จะไปเฝ้าอยู่หน้าของไม้ทั้งวันเช่นกันครับ นี่คือพฤติกรรมเมื่อมันผสมติดแล้วใช่รึเปล่าครับ
    น่าจะใช่ครับ  ปกติน้ำเชื้อตัวผู้จะปะติดอยู่ตรงหว่างขาตัวเมียครับ   [on_008] [on_008]  พูดตรงไปละป่าวหว่า  [on_051]
ต้มยำกุ้ง ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 17/05/15, [03:31:31] »

ถ้าหลบ ๆ แบบนั้นก็มีโอกาศครับ
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 28/05/15, [19:08:42] »

ต่อได้ไหม 
เราเลี้ยงกุ้งสาย P แบบรวม เมีย 3  ผู้ 1  เห็นผสมกันไปหลายรอบ แต่ก็ไม่ไข่นะ เมียเพิ่งลอกคราบไป1 หมดหวังเลย [on_024]
เป็นไม่ได้ไหมที่ตัวผู้จะไร้น้ำยาทำเขาท้องไม่ได้ หรือ ตัวเมีย 3 ตัวจะพร้อมใจกันเป็นหมัน(กุ้งเป็นหมันได้หรือเปล่านะ) [โน่ววววว]
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 31/05/15, [20:00:15] »

ดัน ช่วยตอบหน่อยค่ะ
« ตอบ #8 เมื่อ: 01/06/15, [06:05:14] »

ดัน ช่วยตอบหน่อยค่ะ
    เรื่องผสมแล้วไม่ท้องเป็นเรื่องปกติครับ  ระยะการตกไข่ยังไม่ได้จังหวะพอดี  ลองเพิ่มตัวผู้ก็ดีนะครับ  แยก 1-1 ,1-2
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์