Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องความพร้องของกุ้ง  (อ่าน 851 ครั้ง)
payonline ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 12/05/15, [14:38:52] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมมีกุ้งสายPตัวเมียที่ฝ้าไม่ขึ้น ขนาดก็4นิ้วแล้ว ลอกคราบมาไม่ต่ำกว่า5เดือน อยากทราบว่าเพราะอะไร หรือว่าไม่พร้อม และทำอย่างไรให้กุ้งมีความพร้อมที่จะไข่
ต้มยำกุ้ง ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 12/05/15, [17:35:26] »

ผมมีกุ้งสายPตัวเมียที่ฝ้าไม่ขึ้น ขนาดก็4นิ้วแล้ว ลอกคราบมาไม่ต่ำกว่า5เดือน อยากทราบว่าเพราะอะไร หรือว่าไม่พร้อม และทำอย่างไรให้กุ้งมีความพร้อมที่จะไข่

มีตัวผู็หรือเปล่าครับ
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 12/05/15, [20:46:27] »

มีตัวผู็หรือเปล่าครับ
ไม่ได้ใส่รวมครับ
« ตอบ #3 เมื่อ: 13/05/15, [00:14:38] »

ไม่ได้ใส่รวมครับ

เอาตัวผู้ใส่ไปเลยครับ เดียวตัวผู้ก็จับตัวเมียผสมเองละครับ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 13/05/15, [09:15:39] »

เอาตัวผู้ใส่ไปเลยครับ เดียวตัวผู้ก็จับตัวเมียผสมเองละครับ
แล้วมันจะติดหรอครับในเมื่อไม่เห็นฝ้าขึ้น  มันจะพร้อมหรอ ฝ่าที่หางจำเป็นต้องมีไหมครับ
« ตอบ #5 เมื่อ: 13/05/15, [17:11:23] »

แล้วมันจะติดหรอครับในเมื่อไม่เห็นฝ้าขึ้น  มันจะพร้อมหรอ ฝ่าที่หางจำเป็นต้องมีไหมครับ

ต้องผสมเก็บน้ำเชื้อไปเรื่อย ๆ ครับ ฝ้าของตัวเมียก็จะขึ้นครับ  จึงไม่จำเป็นต้องรอฝ้าของตัวเมียขึ้นก่อน แล้วคอยนำตัวผู้ลงไป สามารถนำตัวผู้ลงไปผสมได้เลยครับ ผสมหลาย ๆ ครั้งฝ้าก็ปรากฏให้เห็นครับ

แต่ก็มีบางตัวที่มีฝ้าขึ้นเองโดยที่ไม่ต้องผสม แต่ก็ไม่สามารถเป็นตัวได้ เพราะไม่มีน้ำเชื้อของตัวผู้ครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์