Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Cherax Glaber เลี้ยงยากจริงหรือ ?  (อ่าน 2741 ครั้ง)
ต้มยำกุ้ง ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 11/05/15, [14:20:51] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

Cherax Glaber เลี้ยงยากจริงหรือ ?
กุ้งน้ำจืดทางตะวันตกเฉียงใต้ของออสเตรเลียตะวันตก Cherax glaber และ Cherax preissii หรือ Koonacs
นานมาแล้วช่วงปี 09 " ร้านที่สวนจตุจักรก็มีการนำเข้ามาขายหลายร้าน " ซึ่งจะรู้จักกันในชื่อ BlackJet (Cherax preissii) Electic blue (Cherax tenuimanus หรือ Blue Marron)
ข้อมูลการเลี้ยงกุ้งในช่วงเวลานั้น ข้อมูลมีให้เสพน้อยมากสำหรับผู้เลี้ยง แม้กระทั้งชื่อสายพันธุ์ก็มีการผิดเพี้ยน หรือแม้กระทั้ง ตั้งชื่อสายพันธุ์ตามสภาพสีของกุ้ง กันเลยทีเดียว
แต่สิ่งที่นักเลี้ยงต่างกังวลก็ไม่แตกต่างจากสมัยนี้เช่นกัน " จะรอดไหม " เพราะข้อมูลที่เสพมานั้นต้องเลี้ยง อุณหภูมิ 15 - 16 กันเลยทีเดียว ต้องติดชิลเลอร์อย่างเดียวถึงจะเลี้ยงรอด
แต่ตอนซื้อมานั้น กุ้งอยู่ในกระบะราคาไม่เกิน 100 บาท และ สภาพอากาศ 28 - 30 คือไม่ชิลเลอร์ ไม่แอร์ แต่ก็ไม่ตาย แม้กระทั้งใส่ถุงหิ้วเดินไปเดินมาในสวนได้หลาย ชม. จนกลับถึงบ้าน
ก็ยังไม่ตาย ความเห็นจากผู้เลี้ยงในช่วงนั้นก็ไม่ต่างจากตอนนี้หรอกครับ ก็ดูจากสภาพกุ้ง ในกระบะราคาไม่เกิน 100 บาท แล้วจึงซื้อ ตัวไหนแข็งแรงก็ซื้อ สภาพดูไม่มีแรงก็ไม่เอา แค่นั้น
ชักแม่น้ำมาหลายสายเข้าหาข้อมูลในการเลี้ยงกุ้งตัวนี้กันเลยดีกว่า เพื่อจะมีประโยชน์ไม่มากก็น้อยสำหรับผู้ที่ต้องการอยากลองเลี้ยง
เป็นข้อมูลที่ผมเลี้ยงนะครับ
เริ่มจากตัวใหญ่ก่อน ได้จากเพื่อนที่เวียดนาม Alan Yeung ได้มาจำนวน 4 ตัว ผู้ 2 เมีย 2 ใช้เวลาเดินทางจากเวียดนามเพียง 2 ชม. ถึงเมืองไทย เวลาประมาณ 3 โมงเย็น แต่ยังไม่ได้รับของนะ
คนหิ้วพาเจ้ากุ้ง 4 ตัวนี้ ไปเดินที่สวนก่อน (ปรับสภาพให้คุ้นเคยอากาศร้อนเมืองไทย วันนั้น 38 - 40 ได้) กว่าจะได้รับกุ้งจริง ตอน 3 ทุ่มกว่า
ข้อมูลในการเลี้ยง
น้ำไม่ควรมีคลอลีน ไม่ควรเป็นน้ำกรอง ไม่ควรเป็นน้ำ RO ค่า GH ของผมอยู่ที่ 4 - 5 ก็คือไม่ต้องเติมน้ำยา ไม่ต้องใส่อะไรทั้งสิ้น
เพราะค่า GH 4 - 5 จะได้จากน้ำประปาอยู่แล้วครับ
ไม่ควรใส่เกลือ เพราะ จะทำให้ PH และ TDS ไม่คงที่
กุ้งต้องการอ๊อคซิเจนละลายในน้ำสูงกว่า กุ้งทั่วไป
หินใช้ได้ทุกชนิดเพือปูพื้นตู้ กิ่งไม้ขอนไม้ ใส่ได้หมด
ถ้าผมเลี้ยงได้ คนอื่นก็เลี้ยงได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/05/15, [09:52:24] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น »
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 12/05/15, [09:53:43] »

ลองดูนะครับ ถ้าเลี้ยง และ เพาะพันธุ์ได้ ในบ้านเราอย่างแพร่หลาย อีกชนิดหนึ่ง ก็เป็นการดี
Prab Prabchana. ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 17/05/15, [02:12:28] »

มีโอกาสก็ว่าจะเลี้ยงด้วย
« ตอบ #3 เมื่อ: 17/05/15, [03:29:59] »

ลองดูนะครับ ถ้าเลี้ยง และ เพาะพันธุ์ได้ ในบ้านเราอย่างแพร่หลาย อีกชนิดหนึ่ง ก็เป็นการดี

รอของชุดใหม่เข้ามาน่าจะมีให้ลุ้นบ้างครับ
« ตอบ #4 เมื่อ: 17/05/15, [03:30:19] »

มีโอกาสก็ว่าจะเลี้ยงด้วย

ครับ
DeemRCK ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 22/05/15, [00:35:33] »

นี่คือ Black Jet เหรอครับพี่
« ตอบ #6 เมื่อ: 23/05/15, [12:12:57] »

นี่คือ Black Jet เหรอครับพี่

ตัวนี้ไม่ใช่ครับ แต่หนวดส้มเหมือนกัน เลี้ยงยากเหมือนกันครับ

kwang144 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 02/06/15, [23:12:12] »

ตัวนี้หลังรับมาก้ามที่เคยขาด ก็งอกจนเท่าๆกันแล้ว
ขนาดก็เพิ่มขึ้น เดิมๆมา 1 cm หน่อยๆ ตอนนี้สองกว่าๆแล้ว
kwang144 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 13/06/15, [20:14:39] »

โตขึ้นอีกครับ ลอกคราบวันนี้
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์