Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีโกสเคลียร์ 2" ตัวเมีย เอาผสมกับอะไรดี แนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 1061 ครั้ง)
suphawitz ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 10/05/15, [14:51:32] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตามหัวข้อเลยครับ เพิ่งอยากจะเลี้ยงกุ้งสาย P บ้าง ได้โกสเคลียร์มาตัวนึง ตอนนี้ขนาด 2" นิ้วแล้ว ว่าจะรอให้ลอกคราบอีกสัก 2 รอบให้ขนาดได้ไซ้ซ์ผสมพันธุ์
             ผมอยากได้ลูกไว้แจกบ้าง แนะนำหน่อยครับเอาตัวผู้พันธุ์ไหนผสมดี ที่ลูกออกมาสวยๆ เช่น พวกสโนว์ไวท์ ไบร์ทออเร้น แดงญี่ปุ่น อะไรพวกนี้ (โกสต์ด้วยกันตัดออกไปเลย ตัวผู้หาไม่ได้ครับ แพง !!)
 036 036 036

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/05/15, [09:50:01] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น »
413 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 10/05/15, [19:46:30] »

ถ้าเลือกงบน้อยๆเเนะนำผสมกับมิกคัลเลอร์ หรือถ้าไม่รีบค่อยๆเก็บเงินเพิ่มซื้อโกสมาผสมโอกาสได้ลูกสวยๆจะเยอะกว่าครับ ลองหากุ้งตัวผู้ที่มีตำหนิหน่อย จะได้ราคาถูกลง
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 10/05/15, [20:29:18] »

ถ้าเลือกงบน้อยๆเเนะนำผสมกับมิกคัลเลอร์ หรือถ้าไม่รีบค่อยๆเก็บเงินเพิ่มซื้อโกสมาผสมโอกาสได้ลูกสวยๆจะเยอะกว่าครับ ลองหากุ้งตัวผู้ที่มีตำหนิหน่อย จะได้ราคาถูกลง

ตั้งใจจะลองเอาสโนว์ไวท์ผสมอ่ะครับ จะได้โทนขาวแบบมีลายคาดที่หางมั้ยคับ หรือจะออกมาเปนไงอ่ะคับ
`Oh Y‚‚‚‚‚e„„ƒah™™hh ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 10/05/15, [21:54:02] »

ก็จะมีลูกที่ออกมาเป็นมิ๊กหรือออกมาเป็นสโนเลยจำนวนมากแน่ๆคับ ส่วนเวอชั่นโกสแบบตัวแม่ผมคิดว่าจะไม่เยอะ หรือ อาจจะไม่มีเลยก็เป็นได้ ยิ่งถ้าเป็นเรดเจเปนยิ่งแล้ว เพราะ เรดเจแปนคือต้นกำเนิดจากธรรมชาติของสายพันธุ์Procambarus clarkiiทั้งหมด ถ้าเกิดเอาอย่างอื่นมาผสม มีโอกาสกลับสู่สามัญสูงมากคับ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 11/05/15, [11:21:56] »

ก็จะมีลูกที่ออกมาเป็นมิ๊กหรือออกมาเป็นสโนเลยจำนวนมากแน่ๆคับ ส่วนเวอชั่นโกสแบบตัวแม่ผมคิดว่าจะไม่เยอะ หรือ อาจจะไม่มีเลยก็เป็นได้ ยิ่งถ้าเป็นเรดเจเปนยิ่งแล้ว เพราะ เรดเจแปนคือต้นกำเนิดจากธรรมชาติของสายพันธุ์Procambarus clarkiiทั้งหมด ถ้าเกิดเอาอย่างอื่นมาผสม มีโอกาสกลับสู่สามัญสูงมากคับ

อ่อครับๆ ขอบคุณมากนะครับสำหรับคำแนะนำ แล้วผมควรจพใช้อะไรผสมดีล่ะครับ ถ้าเป็นพี่จะใช้พันธ์ไหน ยกเว้นโกสด้วยกันนะครับคงหาไม่ได้แพงอยุ่ครับ 
`Oh Y‚‚‚‚‚e„„ƒah™™hh ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #5 เมื่อ: 11/05/15, [13:25:10] »

ถ้าเป็นผมจะเพาะทั้งทีแล้วทีแม่เป็นโกสเคลียร์แล้ว ตัวผู้ที่แย่ที่สุดที่ผมคิดจะเพาะก็คงเป็นโกสเคลียร์ เหมือนกันนี่แหละคับ แต่ส่วนตัวผมถ้ามีแม่โกสเคลียร์ เวอร์ชั่นเคลียร์สวยๆผมจะหาเคลียร์แท้มาผสม^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/05/15, [09:50:36] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น »
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์