Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้72" อยากได้ปลาฝูงช่วยแนะนำทีครับ  (อ่าน 1463 ครั้ง)
Auu ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 08/05/15, [00:34:11] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อยากได้ปลาฝูง หรือ เทคนิกการจัดปลาใส่อย่างไรใส่กี่ตัวแบบใหนจำนวนเท่าไหร่เพื่อที่จะให้มันสวยสมดุลและว่ายกันเป็นฝูงแนะนำทีครับขอบคุณครับ
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 08/05/15, [00:41:59] »

ชอบปลาแนวใหนครับ อเมซอน ไทยๆ หรือสีสัน มีเยอะแยะไปหมดเลยจะได้แนะนำถูก

ขนาดตู้และแนวทางที่จะจัดด้วยครับ
Auu ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 08/05/15, [10:41:11] »

ชอบปลาแนวใหนครับ อเมซอน ไทยๆ หรือสีสัน มีเยอะแยะไปหมดเลยจะได้แนะนำถูก

ขนาดตู้และแนวทางที่จะจัดด้วยครับ

ที่ผมรู้จักและชอบๆอยู่ก็เป็น แนวพวก silvirtip/ember/rummy nose/ cadinun

แต่จากที่ผมอ่านๆและเข้าใจผมคิดเองนะครับว่าฝูงหลักน่าจะเป็น rummy nose เพราะตู้ผมใหญาถ้าปลามันว่ายสะเปะสะปะจะไม่สวย ต้องเป็นฝูงหนาๆ เลยคิดว่า rummy nose เป็นหลัก แต่ก็ไม่รู้อยู่ดีว่าต้องเล่นจำนวนเท่าไหร่อัตราส่วนเท่าไหร่มันถึงจะว่ายเป็นฝูงสวยๆ (เคยอ่านมามีคนบอกใส่ปลาไซส์กลางซัก2-3 ตัวทำให้ปลามันว่ายเป็นฝูงมากขึ้น จริงหรือไม่จริงรบกวนช่วยชี้แจงและแนะนำผมที่ครับมือใหม่)อ่อ สุท้ายในตู้ผมจัดมีกุ้งแคระด้วยนะครับขอตัวที่มันจะไม่ค่อยมายุ่งกับกุ้งนะครับ ใส่ต้นไม้สาหร่ายให้กุ้งหลบพอสมควรตอนนี้ ขอบคุณครับ
Auu ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 08/05/15, [10:47:41] »

ตู้ผม72*32*24 ครับ
corydoras ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 08/05/15, [12:05:44] »

ที่ผมรู้จักและชอบๆอยู่ก็เป็น แนวพวก silvirtip/ember/rummy nose/ cadinun

แต่จากที่ผมอ่านๆและเข้าใจผมคิดเองนะครับว่าฝูงหลักน่าจะเป็น rummy nose เพราะตู้ผมใหญาถ้าปลามันว่ายสะเปะสะปะจะไม่สวย ต้องเป็นฝูงหนาๆ เลยคิดว่า rummy nose เป็นหลัก แต่ก็ไม่รู้อยู่ดีว่าต้องเล่นจำนวนเท่าไหร่อัตราส่วนเท่าไหร่มันถึงจะว่ายเป็นฝูงสวยๆ (เคยอ่านมามีคนบอกใส่ปลาไซส์กลางซัก2-3 ตัวทำให้ปลามันว่ายเป็นฝูงมากขึ้น จริงหรือไม่จริงรบกวนช่วยชี้แจงและแนะนำผมที่ครับมือใหม่)อ่อ สุท้ายในตู้ผมจัดมีกุ้งแคระด้วยนะครับขอตัวที่มันจะไม่ค่อยมายุ่งกับกุ้งนะครับ ใส่ต้นไม้สาหร่ายให้กุ้งหลบพอสมควรตอนนี้ ขอบคุณครับ
Fโหว ใหญ่สะใจมาก ปลาที่ไม่กวนกุ้งแคระด้วย อันนี้ผมแนะนำเทวดาละกันครับ ง่ายดีด้วย ส่วนเรื่องจำนวน เป็นร้อยเลยก้อได้ครับ คงจะสวยมากกกกกก 55555 เรื่องใส่ปล่ใหญ่ก้อจริงในช่วงแรกๆครับ แต่พอชินกันก้อสะเปะสะปะเหมือนเดิมครับ 55555
ผมเคยเลี้ยงนีออน คู่กับเทวดา ตองลงแรกๆว่ายตามกันเป็นฝูงเลย สักพักแตกกลุ่ม แยกเหมือนเดิมครับ  [on_007]
แต่ในความเห็นผมถ้าตัดกุ้งแครออกไป รัมมี่โนส 1 ฝูง กับ ปอมปาดัวร์ 1 ฝูง ผมว่าเข้ากันมากเลยนะคร้าบ
« ตอบ #5 เมื่อ: 08/05/15, [13:41:34] »

เอาแบบจับกลุ่มสวยๆไทยๆมั้ย ซิวตาเขียว ว่ายจับกลุ่มกันแน่น เนื้อเกล้ดเงาสวยงามมาก แต่ต้องระวังมันโดด
Auu ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 08/05/15, [19:38:36] »

แล้วไอซิวตาเขียวนี้มันจะเล่นกุ้งแคระมั้ยครับผม อีกคำถามที่ผมพิมๆมามีตัวใหนเล่นกุ้งบ้างครับ ขอบคุณครับบ
« ตอบ #7 เมื่อ: 08/05/15, [19:42:01] »

ไม่มีปลาใจบุญไม่กินกุ้งหรือลูกกุ้ง จะมีแต่กินมากกินน้อย ปากเล็กก็กินยาก ปากใหญ่ก็เต็มคำ

สังเกตเอาจากปลาที่ละเลี้ยงเลยครับง่ายๆ
Auu ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 08/05/15, [21:47:27] »

ครับตอนนี้ตู้ผมเต็มไปด้วย ตัวขาวๆเหมือนเส้นด้ายไม่รู้ว่ามันคือตัวอะไร เล็กมากไม่มีหัวยึกยือไปมาตอนแรกเห็นไม่กี่ตัว วันนี้เปิดไฟตู้มาเจอเป็น100ตักเท่าไหร่ก็ไม่หมด ทำไงดีครับจัดการกับมันยังไงดีแล้วมันมีพิษอะไรต่อปลา/กุ้งมั้ยครับ ขอบคุณครับ
skyrider ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #9 เมื่อ: 08/05/15, [22:27:11] »

เดาว่าพลานาเรีย พวกปลาRed batis ชอบกินแตว่าเลี้ยงในตู้ใหญ่จะกำจัดยากหน่อย

ตู้ 72 เลี้ยงทองมาเลย์สักฝูงก็สวยนะครับ  [on_026] แต่อันที่จริงเชียร์พวกปลาเทวดาครับ อัลตั้มเปรู ก็สวย
แต่พวกกุ้งแคระกะปลาซิว เล็กเป็นเมทอาหารชั้นดี สำหรับปลาพวกนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/05/15, [22:32:51] โดย skyrider »
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์