Aqua.c1ub.net
*
  Tue 23/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กุ้งเป็นไร  (อ่าน 619 ครั้ง)
earth00earth ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 07/05/15, [19:09:24] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

กุ้งตัวสีน้ำตาลสายพีผมเป็นอะไรไม่รู้ครับ ตอนแรกก็กินเก่งแข็งแรง แต่เมื่อเช้าลอกคราบเกือบไม่ผ่าน พอลอกเสร็จ ก้ามหาย 1 ข้าง ขาเดินงอเกือบทุกขา ตรงตัวมีรอยบุบลง เปลือกไม่แข็ง และ มีเนื้อปริออกมาตรงข้างตัวทั้งสองข้าง แต่ยังไม่ตาย เป็นเพราะอะไรคับบอกหน่อย      [on_051]                                                                   

ผิดตรงไหนก็ต้องขอโทษด้วย
413 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 09/05/15, [02:15:55] »

อาจเพราะขาดสารอาหารครับ คุณภาพน้ำ น้ำร้อนก็มีส่วน เลี้ยงถ้ารอดเเล้วพอลอกคราบ ลอกครั้งครั้งต่อๆไปก็จะดีขึ้นเองครับ ก้ามที่ขาดไปก็งอกใหม่ได้ ส่วนเปลือกที่ยุบผิดรูปก็จะกลับเป็นเหมือนเดิม
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #2 เมื่อ: 09/05/15, [12:28:10] »

ลองเสริมพวกปลาแห้งเล็กๆ ให้เขากินบ่อยๆครับ จะช่วยในเรื่องของการลอกคราบได้เป็นอย่างดีครับ

ขอนไม้เปื่อยๆ ก็ดีครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์