Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหานี้ผมโครตงงเลยคับ  (อ่าน 2012 ครั้ง)
nanthawat ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 04/05/15, [00:16:13] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือปลา ซัคเกอร์ หรือปลาดูดฝุ่นอะ ผมเลี้ยงไว้ 2ตัวเพื่อให้มันดูดสิ่งสกปรก แต่จู่ๆมันมาตายตัวแรกตายไม่ทราบสาเหตุ แล้วมาวันนี้ เมื่อสักพักราวๆ เที่ยงคืนพอดี มันมาตายอีกตัว ช่วงกลางวันยังปกติ เพราะอะไรอะคับ เปลี่ยนน้ำ 1ครั้งผมจะใส่ ยามาราไคกรีนเอฟตามข้างขวดบอก น้ำบาดาน แต่ปลาออสก้า ไม่มีตายสักตัว ปลาออสกล้ายุรอด ปลาเทวดาก็ไม่กัดออสก้าก็ไม่กัดออสก้าผมขี้กลัว สงสัยมากทำไม ซัคเกอร์ตาย  ตู้ ยาวสูง 12แต่ มันตาย เกิดจากอะรัยคับ ซัคเกอร์ยาว7เซ็นก้าง ไม่ถึง2เซน ตัวเล็กซื้อมาตัว20
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 04/05/15, [00:20:07] »

ออกซิเจนผมก็ใช้แบบ lifetech ap1200 ซื้อที่กรองแยกด้วยอะ ติดด้านข้างหันเข้าทางแคบ ไม่กล้าพ้นทางยาวกลัวปลาเมา แต่ปลาออสก้ากับปลาเทวดาบางทีก็ว่ายไปยุตรงช่องพ้นพ้นบางทีก็ไม่ ซัคเกอร์เหมือนกันแต่งงทำไมตายหรือเพราะน้ำบาดาล ผมควรจะกลับไปเลี้ยงมันด้วยน้ำฝนเหมือนเดิมมั้ยคับ เปลี่ยนน้ำ1ครั้งใส่มาราไคกรีนเอฟแล้วก็ใส่เกลือวินเนอร์1ช้อนด้วยอะ ควรแก้ยังไงไม่ให้ซัคเกอตาย   n032 asspain cryingrun
ผู้มาแวะชม ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #2 เมื่อ: 04/05/15, [08:35:15] »

สันนิษฐานว่า มาลาไคท์กรีนนี่ละครับ ตัวทำให้ตาย

http://www.ninekaow.com/wbs/?action=view&id=0043813

ลองเข้าไปดูนะครับ
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 04/05/15, [10:44:44] »

แล้วแบบนี้ผมควรทำไงคับ ก็ข้างขวดเขาบอกว่า เมื่อเปลี่ยนน้ำใหม่ป้องกันโรคผมเลยใส่ แล้วแบบนี่เวลาเปลี่ยนน้ำไม่ต้องใส่หรอคับ
ผู้มาแวะชม ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #4 เมื่อ: 04/05/15, [15:16:46] »

แล้วแบบนี้ผมควรทำไงคับ ก็ข้างขวดเขาบอกว่า เมื่อเปลี่ยนน้ำใหม่ป้องกันโรคผมเลยใส่ แล้วแบบนี่เวลาเปลี่ยนน้ำไม่ต้องใส่หรอคับ

เวลาเปลี่ยนน้ำ ถ้าปลาไม่ได้เป็นโรคอะไร ก็ไม่ควรใส่ยาพร่ำเพื่อครับ

น้ำที่เปลี่ยนก็ใช้น้ำประปาพักไว้ สักคืน สองคืน จะปลอดภัยกว่าใส่ยาฆ่าคลอรีน

แล้วเวลาเปลี่ยนน้ำก็เปลี่ยน ครั้งละ 30-50% เอาครับ
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 04/05/15, [18:29:36] »

ขอบคุณมากพี่ ผมเปลี่ยนที 80%เลย  ผมมือใหม่ แล้วเพื่อนผมอยู่ต่างจังหวัด คือให้มันหาซื้อปลาเทวดาอีกสายพันอะพี่ ถ้าส่งไปสะนี 2-3วันถึง ปลามันจะตายมั้ย เพ็คใส่ถึง แล้วใส่กล่อง ปกติ2วันถึงอะคับ ผมสั่งกุ้งแคระมาถุงบ้านไม่มีตาย แต่ผมไม่ทราบว่า ถ้าเป็นปลาจะได้มั้ย [on_066] [on_066]
skyrider ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #6 เมื่อ: 04/05/15, [23:46:10] »

เกลือกะมาคาไลน์กรีน อย่าใช้คู่กันนะครับ
ไม่ควรใช้เกลือ ร่วมกับยาใดๆ ด้วย
และทุกครั้งที่เติมเกลือ เวลาถ่ายน้ำ ความเค็มในน้ำจะสะสม ค่อยๆ เพิ่ม กลายเป็นน้ำหมักดองปลา ถ้าไม่ถ่ายน้ำ 100% ความเค็มไม่ลด

เข้าใจว่าปลาคงทนปรับสภาพมาเรื่อยๆ จนไม่ไหวแล้ว ยิ่งถ้าเปนปลาเทวดา ยิ่งเซนสิทีพ

ส่วนเรื่องไปรษณีย์ส่งปลา. ตาดีได้ตาร้ายเสีย อย่าไปหวังอะไรมาก ถ้ามันส่งช้าหรือตกค้างซักวัน เกรงว่าจะได้ซากปลามาแทน
แถมทวงความรับผิดชอบก็ไม่ได้ เพราะเข้าห้ามแพ็คสิ่งมีชีวิตส่งทางไปรษณีย์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 05/05/15, [13:53:45] »

แล้วแบบนี้ควรทำยังไงคับ เรื่องตู้ปลา ควรใส่ มาลาไคกรีน หรือ เกลือ ดี หรือไม่ต้ องใส่ แล้วถ้าใช้น้ำฝนควรปรับสภาพน้ำกี่วันถึงจะปล่อยลงไปได้ แล้วหลังเปลี่ยนน้ำควรใส่ไรลงไปหรือว่าไม่ต้องใส่ ขอคำแนะนำหน่อยคับ
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 05/05/15, [14:36:34] »

ต่อนิดนึงคับ น้ำบ้านผมเป้นน้ำบาลดาลจริง แต่มีคราบหินปูนด้วยนะคับ ตอนนี้ผมเปลี่ยนน้ำแล้วแต่ยังไม่ใส่ปลาลงไป เปลี่ยนใหม่หมด 100%เลยอะคับยังไมไ่ด้ใส่ มาลาไคกรีนเอฟกับเกลือลงไป แต่ใส่ ออ็กที่มีตัวกรองลงไป กรองก่อน 1;ันพรุ่งนี้ลงปลา ถูกมั้ยคับ  แก้ปัญญาน้ำหินปูนไมไ่ด้เลยอะคับ ไม่รุ้ใช้ไรดีเลยใส่ตัวกรองลงไปตามที่พี่บอกก่อน 1วัน แล้ววันพรุ่งนี้ต้องเอาที่กรองล้างก่อนรึเปล่าคับ
skyrider ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #9 เมื่อ: 05/05/15, [16:04:36] »

ไม่ต้องใส่เกลือหรือยาครับ ถ้าปลาไม่ป่วย

น้ำควรใช้น้ำพักหนึ่งคืน ถ้าให้ดีที่บ้านมีเครื่องกรองน้ำดื่มหรือเปล่าถ้ามีใช้น้ำจากเครื่องกรองน้ำดื่มน่ะแหละ พักไว้สักคืนก่อนเปลี่ยนน้ำ

ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนน้ำ 100%. เอาสัก 20-30% ต่อครั้งต่อสัปดาห์ก็พอ

ดูจากอีกกระทู้แล้วแนะนำอย่าลงปลาเพิ่มเลย ดูเรื่องสภาพน้ำสภาพตู้ก่อนดีกว่า
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 05/05/15, [16:34:49] »

ขอบคุณมากนะคัปพี่ เด๋วพักไว้ 1คืน พรุ่งนี้เช้าปล่อยลง ^^
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์