Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้แตกค่ะช่วยที  (อ่าน 1344 ครั้ง)
fangfang ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 03/05/15, [21:39:38] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้แตกเมื่อคืนตอนเที่ยงคืนกว่าๆค่ะ อยู่ดีดีก็แตกค่ะ เป็นเพราะอะไรหรอค่ะลองหาข้อมูลดูเค้าบอกว่าอาจเพราะฐานตู้ไม่เท่ากัน พี่ๆว่าไงค่ะ คอตอนนี้น้องไม่มีที่อยู่เพราะไม่มีเงินซื้อ ตู้นี้เพิ่งซื้อมาเมื่อวันเสาร์ที่แล้วจากจตุจักร เงินเลยหมดเลยต้องรออีกอาทิตย์นึงค่ะถึงพอมีตังและเวลาไปซื้อตู้ใหม่ เลยอยากได้คำแนะนำค่ะ ตอนนี้เอาต้องใส่กะละมังไว้ตัวละใบ. น้องจะอยู่ได้ไหมค่ะ แล้วตู้นี่คือทิ้งเลยใช่ไหมค่ะ 

รูปตู้วันที่ซื้อมาวันแรกค่ะ

รูปตู้ที่แตกค่ะ

เมื่อคืนฉุกระหุกเลยเอาน้องใส่ขวดไว้ค่ะ ตอนนี้อยู่ในกะละมังตัวละใบ
paraon6878 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 03/05/15, [22:47:20] »

ขอข้อมูลตู้หน่อยครับ ฟันทงไม่ได้ข้อมูลน้อยไป
เช่นใส่น้ำเต็มไหม
มีรอยตั้งแต่ซื้อไหม
บิ่นด้านบนไหม
กระจกหนากี่มิน ประมาณนี้ครับ
นานๆจะได้เห็นแบบเพิ่งซื้อแล้วแตก 036 แถมเป็นแบบหน้าโค้งด้วย
`Oh Y‚‚‚‚‚e„„ƒah™™hh ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 04/05/15, [01:17:32] »

เหมือนจะไม่มีโฟมรองพื้นตู้ใช่รึเปล่าครับ ถ้าใช่ก็ไม่แปลกครับ เพราะ พวกโฟมที่ใช้รองพื้นตู้เพื่อรับน้ำหนักตู้ให้สมดุลครับ วางไปกับพื้นโดยตรงถึงจะมองดูว่าเรียบ แต่ผมก็เห็นแตกกันแทบทั้งนั้น

แต่ถ้ามีที่รองพื้นก็น่าจะเกิดจากมาตรฐานตู้แล้วคับ
`Oh Y‚‚‚‚‚e„„ƒah™™hh ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 04/05/15, [01:23:54] »

ส่วนกุ้งเลี้ยงในกะละมังได้ครับ น้ำยิ่งเยอะยิ่งดีครับ ถ้าน้ำน้อยๆอุณหภูมิของน้ำจะแกว่งไว้ครับ อาจมีปัญหากับกุ้งได้

กุ้งเลี้ยงไม่ใส่อ๊อคได้คับ แต่ต้องคอยดูแลน้ำเป็นพิเศษ คือ จริงๆแล้วน้ำใหม่ๆที่เปิดออกจากก๊อกมันยังสะอาดและมีปริมาณอ็อคซิเจนในน้ำสูงอยู่แล้วครับ เพราะฉะนั้นกุ้งอยู่ได้สบายๆแน่นอน แต่!!!! ถ้าไม่มีตัวช่วยที่ไปเพิ่มอ็อคในน้ำเช่น ปั๋มลม หรือ กรองต่างๆ น้ำจะเสียไวกว่ามาก(ในกรณีเพิ่มของเสียลงในน้ำ เช่น การให้อาหารอะคับ) น้ำเสียก็เท่ากับกว่าอ็อคซิเจนในน้ำก็จะลดลงอย่างรวดเร็วครับ แล้วถ้าาน้ำเสียแล้วไม่มีปั๋มลมด้วยกุ้งจะขาดอากาศหายใจตายครับ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 04/05/15, [06:52:44] »

โอ้ววว. น่าจะเพราะไม่มีฐานรองจริงๆด้วยค่ะ แถมนู๋ใส่น้ำเต็มตู้ด้วย
ยังไงขอบคุณมากนะคะ
thender ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 04/05/15, [16:29:38] »

จากที่เห็นในรูป ตู้หน้าโค้งใช่ป่าวครับ ตู้พวกนี้มันแพงอยู่แล้วแนะนำให้ซื้อตู้เหลี่ยมธรรมดาก็พอ
ตู้20นิ้วหนาสัก4มิล อยู่ประมาณ200-300 บาทเองครับ ถูกกว่าเยอะ
ตอนไปซื้อก็ขอโฟมร้านเขามาด้วย เอามารองไว้ใต้ตู้ จะได้ไม่แตกอีก

ไหนๆก็ไหนๆช่วงเก็บตังก็ลองเลี้ยงในกะละมังเลยครับ แล้วไปซื้อตะกร้าเล็กๆในร้าน20บาทมาใส่ช่่องละตัว
แล้วต่อพวกกรองกระปุก/กรองฟองน้ำไว้ตรงกลางสักอัน แจ่มเลยแหละขอบ๊อกกกกก

[on_026] [on_026] [on_026] [on_026] [on_026] [on_026]
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 14/05/15, [16:31:34] »

ขอบคุณที่แนะนำนะค่ะ
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 14/05/15, [16:40:30] »

ตอนนี้น้องๆได้บ้านใหม่ละค่ะ

แต่อยากทราบว่าที่ขาน้องเป็นอะไรหรอค่ะ. คือเป็นมาสักพักแล้ว
และจะหายไหมค่ะถ้าลอกคราบ

413 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #8 เมื่อ: 14/05/15, [21:50:11] »

ตอนนี้น้องๆได้บ้านใหม่ละค่ะ

แต่อยากทราบว่าที่ขาน้องเป็นอะไรหรอค่ะ. คือเป็นมาสักพักแล้ว
และจะหายไหมค่ะถ้าลอกคราบ

เป็นแผลลึกเเล้วก็เป็นสนิมครับ พอลอกคราบเเล้วก็จะค่อยๆหายเองครับ
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 14/05/15, [22:44:20] »

เป็นแผลลึกเเล้วก็เป็นสนิมครับ พอลอกคราบเเล้วก็จะค่อยๆหายเองครับ

ขอบคุณมากค่า.
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์