Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาเทวดา  (อ่าน 2351 ครั้ง)
nanthawat ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 02/05/15, [17:22:48] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือผมเพิ่งจะเลี้ยงปลาเทวดาค้าป ชอบทรงตัวมันสวยเลี้ยงมา 2วันละไม่มีปัญหา แต่ผมอยากรู้ว่า ตู้ผม 20นิ้ว เลี้ยงได้กี่ตัว แล้วเลี้ยงเทวดาต้องระวังไรบ้าง  กำลังจะลงเพิ่มบลูไทเกอร์อีก 2ตัวอะคับ มันมีผลเสียอะไรบ้างมั้ยคัป เปลี่ยนน้ำครั้งนึกถ้่ายน้ำทิ้งหมดรึเปล่าคับหรือยังไง ออกซิเจนของผมมีตัวกรอง แต่บางทีเอามือเข้าไปในตู้มันร้อนอบมาก ผมก็เปิดฝาตู้ แบบนี้ผิดมั้ยคับ
corydoras ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 02/05/15, [23:03:05] »

คือผมเพิ่งจะเลี้ยงปลาเทวดาค้าป ชอบทรงตัวมันสวยเลี้ยงมา 2วันละไม่มีปัญหา แต่ผมอยากรู้ว่า ตู้ผม 20นิ้ว เลี้ยงได้กี่ตัว แล้วเลี้ยงเทวดาต้องระวังไรบ้าง  กำลังจะลงเพิ่มบลูไทเกอร์อีก 2ตัวอะคับ มันมีผลเสียอะไรบ้างมั้ยคัป เปลี่ยนน้ำครั้งนึกถ้่ายน้ำทิ้งหมดรึเปล่าคับหรือยังไง ออกซิเจนของผมมีตัวกรอง แต่บางทีเอามือเข้าไปในตู้มันร้อนอบมาก ผมก็เปิดฝาตู้ แบบนี้ผิดมั้ยคับ

20นิ้วลงได้ 5-6 ตัวเลยครับ แต่ถ้าเกินกว่านี้ตอนโตไปลงดูอึดอัดครับ โดยปกติเทวดาเดี๋ยวนี้อึดมากๆครับ ไม่ค่อยมีโรคเว้นแต่น้ำสกปรกอาจมีโรคโพล่ได้ครับ
ส่วนการเปลี่ยนน้ำ ดูดออก 1/3ของตู้ เติมให้เท่าเดิมพร้อมกับดูดตะกอนก้นตู้หรือขี้ปลาออกก้อเพียงพอละครับ ส่วนเรื่องฝาตู้ สำหรับผมยังไม่เคยเห็นเทวดาบินได้นะครับ ช่วงนี้ร้อนมาก เปิดไปเลยดีกว่า 5555 ้hahaha
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 03/05/15, [08:19:03] »

พี่คับ วันนี้เช้ามามีปัญหาซะแล้วอะ ปลาเทวดาตัวผู้ ว่ายแปลกๆ ไม่ว่ายควงสวาท แต่มันว่ายเอียงๆ ตัวเมียเข้าไปดัน เหมือนจะช่วย แต่มันยังว่ายๆเอียงๆ ผมใช้น้ำบาดาลเลี้ยงอะคั บ ใช้น้ำฝนมันจะตาย ใช้บาดาลไม่ค่อยมีปัญหา ผมใช้ยามาลาไคกรีนเอฟ ควรรักษามันยังไงหรือลักษณะมันเปนแบบนี้ยุแล้วอะคับ   cryingrun cryingrun cryingrun
corydoras ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 03/05/15, [13:55:07] »

พี่คับ วันนี้เช้ามามีปัญหาซะแล้วอะ ปลาเทวดาตัวผู้ ว่ายแปลกๆ ไม่ว่ายควงสวาท แต่มันว่ายเอียงๆ ตัวเมียเข้าไปดัน เหมือนจะช่วย แต่มันยังว่ายๆเอียงๆ ผมใช้น้ำบาดาลเลี้ยงอะคั บ ใช้น้ำฝนมันจะตาย ใช้บาดาลไม่ค่อยมีปัญหา ผมใช้ยามาลาไคกรีนเอฟ ควรรักษามันยังไงหรือลักษณะมันเปนแบบนี้ยุแล้วอะคับ   cryingrun cryingrun cryingrun

ผมใช้นำฝนตลอดนะครับ 55555 รู้สึกปลาจะชอบด้วยล่ะหรือน้ำฝนบ้านผมมันสะอาดหว่า หากน้ำแรงเกินเรื่องว่ายตัวเอียงมีแน่นอนครับถ้ายังไม่แสดงอาการอื่น ยายังไม่ต้องหรอกครับ ลองเปลี่ยนทิ้งทางไหลของน้ำดูครับ  [on_066]
skyrider ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #4 เมื่อ: 04/05/15, [23:53:42] »

ปลาตัวเอียง ให้สังเกตท้องมันบวมหรือเปล่า ถ้าบวม มีปัญหาถุงลมแน่ๆ
ถ้าไม่บวม แล้วว่ายแบบตีลังกาด้วยมั้ย เหงือกบานหรือไม่ ถ้าบาน สงสัยโดนพยาธิเข้าแล้ว

สองอาการนี้รักษาไม่เหมือนกัน ใช้มาคาไลน์กรีน ซี้ซั้วไม่ได้

น้ำบาดาล อย่าเพิ่งเอามาเปลี่ยนใส่ตู้เลยทันที ควรใส่ถังทิ้งไว้สักคืน เอาปั้มลมใส่อ็อคเปิดทิ้งไว้
เพราะน้ำบาดาลจะมีปริมาณออกซิเจน ที่ปลาจะเอาไปใช้ ค่อนข้างต่ำ ปลาอาจจะเมา สังเกตปลาจะหายใจฮุบอากาศที่ผิวน้ำแล้วว่ายเซไปเซมา

Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 05/05/15, [13:51:03] »

ก็จิงนะพี่ แต่ผมสงสัย ปลาออสก้าผม 2ตัว วันแรกที่ลงตู้ ปกติตื่นอีกวัน 1ตัวแรกอาการปกติ ส่วนอีกตัวร่างกายแปลกๆ อาหารไม่กินมา 3วันแล้วอะ ไม่ค่อยจะว่าย ตกอยู่ที่พื้นตู้แต่ไม่ตายสักที อีกตัวนึงต้องแยกออกไว้ตู้ปลาอันเล็ก แบบนี้เกิดจากโรคหรือเปล่าคับ แต่ปลาเทวดา ตอนนี้ไม่เป็นไรแล้ว อาการปกติ แต่ปลาออสก้าไม่ปกติ3วันแล้วอะ ตอนแรกเป็นขุยๆขาวๆตามตัว พอเอาไม้บรรทัดแตะตัวมันสะบัดหลุดเป็นขาวๆเหมือนสำลี เลยใส่ มาลาไค อาหารขุยๆไม่ค่อยมีแล้วอะ หาสาเหตุไมไ่ด้เลยอะพี่
skyrider ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #6 เมื่อ: 05/05/15, [15:59:16] »

ขุยขาวๆ อาจเป็นเชื้อรา แสดงว่าสภาพตู้มีปัญหา  มาคาไลน์กรีนฆ่าเชื้อราได้ แต่ควรแก้ที่ต้นเหตุดีกว่า
มีรูปไหม
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 05/05/15, [16:35:44] »

ตอนนี้ขุยขาวๆมันหลุดหมดอะพี่ ตอนที่ผมเอาไม้บรรทัดไปแตะโดนตัวปลา ไม่ดิ้นหลุดเลยอะ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์