Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 24" ตู้แรกในชีวิต :) ช่วยวิจารณ์กันหน่อยค่ะ  (อ่าน 2316 ครั้ง)
nijshanaaj ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 01/05/15, [23:21:13] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้ ขนาด 24"x16"x16" ความจุ 100 ลิตร
ไฟ LED - Leenia (เปิดวันละ 8 ชม)
กรอง Jebo 825
วัสดุกรอง Power House Basic solf S + Zicra M
รองพื้น กรวดนิลสีดำ(ไม่ได้ตั้งใจแต่แรกว่าจะเลี้ยงไม้น้ำ) + ปูทับด้วยดิน Black Earth
คาร์บอน (1ฟอง ต่อ 1วินาที)
แบตทีเรีย + ปุ๋ย ไม่เคยใช้
คุณภาพน้ำ เพิ่งเปลี่ยนครั้งแรกเมื้อครบ 6 เดือนถ่ายน้ำออกครึ่งนึง ที่ผ่านๆมาเติมน้ำกรอง(น้ำดื่ม) ทุกสัปดาห์เพราะน้ำระเหย หยอด Tantora Black Essence 2-3 วัน/ครั้ง , ใช้ Seachem Fourish Excel กำจัดตะไคร่
อุณหภูมิ 27-29'C เปิดพัดลมระบายอากาศ 8 ชม
พีช อนูเบียส ,อนูเบียสยักษ์ ,อนูเบียสแคระ , Bucephalandra(grappa) , Ludwiga repens, โรทาร่า เวียดนาม,เป็ดแดงยักษ์ ,ไมยราพ ,มาซิเลีย ,จอกญี่ปุ่น , ขาไก่ด่าง และจำชื่อไม่ได้อีก 3 ชนิด (ใครรู้ช่วยบอกหน่อยค่ะ)
สัตว์น้ำ  ปลาเทวดาโคลัมเบีย 1 คู่  (ให้ลูกดกมาก)
          ออตโตน้อย 2
          กุ้งฝอยน้ำจืด 4
          กุ้งกล้วยหอม 2
          หอยเขา 6
          หอยหมวกทหาร 1
          หอยแอบเปิ้ลสีม่วงแดง 2

จากรูปไล่จาก 1 เดือน , 4 เดือน และ 6 เดือน ค่ะ
เสาะแสวงหา!! ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 02/05/15, [00:36:24] »

ก้อนหินถูกกลืนไปแล้วหล่าววว อิอิ
สวยดีครับ ออกแนว ป่าๆ 
แนะนำให้เอาก้อนหินออกครับ (มันเล็กไปถูกป่ากลืน)
แต่ถ้าอยากให้มีก้อนหินสวยๆเด่นๆ  ก็หาก้อนใหม่ที่ดูเป็นทรงภูเขา สวยๆ หน่อย เอามา ซัก 3 ขนาด  3 - 4 ก้อนลองเอามาจัดวางๆ ตรงตำแหน่งเดิมๆ ของก้อนเก่า จัดนิดจัดหน่อย หรือจะเพิ่มขอยไม้ ทรงแปลกตา  เลื้อยพาดผ่านมา ก็ดูดีไปอีกแบบ
yutaka ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 02/05/15, [00:57:40] »

หยิบหินก้อนขาวออก ตัดแต่ต้นไม้ตามเหมาะสม
เลี้ยงได้โอเคเลยครับสวยดี
kitsana2537 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 02/05/15, [18:01:55] »

สมบูรณ์ดีครับ รกๆดี ชอบๆ  [เจ๋ง] [เจ๋ง]
yakza ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 02/05/15, [19:39:21] »

แล้วอัลตั้มน้อยๆไปใหนหมดครับ อยากเห็นมั่งจัง
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 03/05/15, [20:33:04] »

ก้อนหินถูกกลืนไปแล้วหล่าววว อิอิ
สวยดีครับ ออกแนว ป่าๆ 
แนะนำให้เอาก้อนหินออกครับ (มันเล็กไปถูกป่ากลืน)
แต่ถ้าอยากให้มีก้อนหินสวยๆเด่นๆ  ก็หาก้อนใหม่ที่ดูเป็นทรงภูเขา สวยๆ หน่อย เอามา ซัก 3 ขนาด  3 - 4 ก้อนลองเอามาจัดวางๆ ตรงตำแหน่งเดิมๆ ของก้อนเก่า จัดนิดจัดหน่อย หรือจะเพิ่มขอยไม้ ทรงแปลกตา  เลื้อยพาดผ่านมา ก็ดูดีไปอีกแบบ

ขอบคุณค่ะ เดี๋ยวจะเอาหินออกค่ะ แล้วเอาหินทรงภูเขามาใส่แทนค่ะ
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 03/05/15, [20:34:19] »

หยิบหินก้อนขาวออก ตัดแต่ต้นไม้ตามเหมาะสม
เลี้ยงได้โอเคเลยครับสวยดี

ขอบคุณค่ะ เดี๋ยวจะเอาหินทรงภูเขาสวยๆมาใส่แทนค่ะ จะตัดมาซิเลียให้สั้นๆลงหน่อยค่ะ :)
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 03/05/15, [20:34:36] »

สมบูรณ์ดีครับ รกๆดี ชอบๆ  [เจ๋ง] [เจ๋ง]

ขอบคุณค่ะ
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 03/05/15, [20:37:11] »

แล้วอัลตั้มน้อยๆไปใหนหมดครับ อยากเห็นมั่งจัง

มาแล้วววววค่ะ น่ารักๆ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์