Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กุ้งฝอยกับหนอนแดง  (อ่าน 1089 ครั้ง)
rhythmm ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 26/04/15, [02:26:02] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อยากทราบว่ากุ้งฝอยกับหนอนแดงท่าจะเลือกให้กินเป็นประจำให้อันไหนดีกว่ากัน

แล้วอันไหนให้สารอาหารเยอะกว่ากันครับ
`Oh Y‚‚‚‚‚e„„ƒah™™hh ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 26/04/15, [03:31:07] »

สลับกันได้ก็ดีครับ กุ้งจะได้ไม่เบื่ออาหาร  เพราะ บางทีให้กินอะไรอย่างเดียวไปนานๆกุ้งบางตัวก็กินน้อยลง เพราะ เบื่ออาหารครับ

สลับๆกันกุ้งจะได้ไม่เบื่อ กินเก่งอยู่ตลอด=โตไวครับ

กุ้งฝอยถ้าลวกธรรมดาไม่ได้คลุกสาหร่ายผง น้ำจะเสียช้ากว่าหนอนแดงแช่แข็งเยอะครับ หนอนแดงแช่แข็งนี่น้ำเสียไวกว่ามาก แต่ถ้าหนอนแดงเป็นๆนี่ดีมากเลยครับ เพราะ ถ้ามันยังไม่ตายเท่ากับว่ามันยังไม่เน่าครับ บางคนบอกอยู่ได้3-4วัน แต่ผมเคยอยู่2อาทิตย์เลย ใส่ไว้ในตู้กุ้งเลยมันหิวเมื่อไรก็จับกินเอา แต่ดันหมดซะก่อนเลยไม่รู้เลยอยู่ได้นานเท่าไร

ส่วนคุณค่าทางอาหารผมไม่แน่ใจนะคับ คิดว่าหนอนแดง แต่กุ้งฝอยก็จะได้แคลเซียมจากเปลือก
suphawitz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 10/05/15, [15:01:12] »

อยากทราบว่ากุ้งฝอยกับหนอนแดงท่าจะเลือกให้กินเป็นประจำให้อันไหนดีกว่ากัน

แล้วอันไหนให้สารอาหารเยอะกว่ากันครับ

เชียร์กุ้งฝอยนะครับ ลวกเอาก่อน (สดมีพยาธิ) ได้แคลเซียมจากเปลียกด้วย เดสผมเลี้ยงมาเกือบๆ 2 ปีให้กินแต่กุ้งฝอยนี่แหละครับ ให้ตอนเช้ากับตอนค่ำๆ วันล่ะ 2 มื้อ นานๆทีจะเปลี่ยนเป็นอย่างอื่นบ้าง เช่น พวกปลาแห้ง เปลือกไข่เสริมแคลเซียมก็ดี ไรงี้ ตอนนี้โตจนจะตายล่ะครับ 5555555

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]   
413 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #3 เมื่อ: 10/05/15, [19:43:41] »

เปลือกหนอนแดงเปลือกกุ้งมันเหมือนๆกันครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์