Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกปลาซิวสมพงษ์  (อ่าน 6010 ครั้ง)
SRW love Betta ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 23/04/15, [09:32:51] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

จากกระทู้เดิม http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=271442.0 หลายเดือนที่แล้วเลี้ยงเจ้าซิวสมพงษ์มาจนวันนี้กลายเป็น
พ่อแม่พันธุ์ได้แล้ว จนเมื่อวานได้กลับบ้านไปตอนเย็นให้อาหารปลาเหลือบไปเห็นสิ่งมีชีวิตตัวจิ๋วๆตัวหนึ่งในช่องดูดลูกปลาที่ทำเตรียมไว้
ตอนแรกนึกว่าลูกน้ำแต่พอมองดูอีกที นั่นมันเบบี๋ของซิวสมพงษ์นี่นา น้ำตาจิไหล เลยต้องหยิบกล้องมาถ่ายในฉับไวเผื่อมันจะไม่รอดจะได้
มีรูปไว้ดูต่างหน้า แต่ก็ถ่ายยากพอสมควรสำหรับกล้องคอมแพคกับลูกปลาตัวเล็กกว่าลูกน้ำ ภาพที่ได้ก็ไม่ชัดท่าไรนัก ทนดูหน่อยนะคับ
ไม่รู้ว่าเห็นปลากันไหม

เต้ง... ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 23/04/15, [11:58:54] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
BiK ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 24/04/15, [00:45:44] »

[กรี๊ดดดด] สุดยอดเลยครับ ...
ghost shrimp ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 25/04/15, [06:47:18] »

ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ยินดีด้วยครับ ขอให้ได้ลูกปลาเยอะๆ นะครับ [เจ๋ง]
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 25/04/15, [11:16:18] »

ส่งทาง PM หลายครั้งไม่รู้ไปหรือปล่าว ขอส่งทางนี้ครับ
    ขอความช่วยเหลือครับ  beg1
    หลังเลี้ยงกุ้งแคระมาได้หนึ่งปี ผมก็เลี้ยงปลานีออนเพิ่มในตู้กุ้ง แล้วรู้สึกชอบกับพฤติกรรมของปลาตัวเล็กๆ
    เมื่อต้นเดือนนี้ ผมได้เห็นหน้าปกของหนังสือ AQUARIUM BIZ เรื่อง "การกลับมาของปลาซิวสมพงษ์" เมื่อได้อ่านแล้วก็รู้สึกชอบมาก อยากหามาเลี้ยงบ้าง ตั้งใจจะไปลุยช้อนตามท้องนา จ.นครนายกบ้าง แต่เป้าหมายกว้างมาก ไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหน  [mo_013] จึงมาหาข้อมูลเพิ่มในเน็ต ก็พบข้อมูลของ ดร.นณณ์ ผ. ระบุว่าพบที่ อ.นาดี จ.ปราจีนบุรี เป้าหมายเลยยิ่งกว้าง และไกลออกไปอีก  [mo_013]  [mo_013]
    จนมาพบเรื่องของคุณที่ไปช้อนตามท้องนาแล้วได้ตัวเป็นๆ มา ผมจึงอยากรบกวนคุณช่วยชี้เป้าให้หน่อยได้ไหมครับ หรือครั้งหน้าถ้าคุณไปช้อน ขอผมรบกวนตามไปด้วยได้ไหมครับ  beg1  beg1
    ผมอายุ 47 เป็นคนกรุงเทพฯ ชอบเลี้ยงสัตว์แต่เด็ก ปัจจุบันเลี้ยงได้แต่ปลาอย่างเดียวเพราะอยู่คอนโดแถวห้วยขวาง ทำงานอยู่ AIA สีลมครับ
    ตั้งใจว่าจะตั้งตู้เลี้ยงปลานีออนใหม่ เลี้ยงให้ดีๆ เลย แต่พอมาเจอปลาซิวสมพงษ์ เลยคิดว่า ทำไมเราไม่เลี้ยงปลาไทยที่ใกล้สูญพันธ์ุให้ดีๆ ไปเลยดีกว่า เลยเปลี่ยนความคิดใหม่ ยังไงขอความช่วยเหลือด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
    Email ผม thaiboonnak@hotmail.com มือถือ 081-839-7967
413 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #5 เมื่อ: 26/04/15, [21:21:43] »

[เจ๋ง]
joepsm ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 29/04/15, [00:04:47] »

สุดยอดมากครับ ชอบมากๆเลย
kitsana2537 ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 02/05/15, [03:20:48] »

มันเป็นความลับครับ คุณโกสชริม
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 02/05/15, [15:30:46] »

ขอบคุณครับคุณ Kitsana537
    อย่างที่บอกครับ "ตั้งใจว่าจะตั้งตู้เลี้ยงปลานีออนใหม่ เลี้ยงให้ดีๆ เลย แต่พอมาเจอปลาซิวสมพงษ์ เลยคิดว่า ทำไมเราไม่เลี้ยงปลาไทยที่ใกล้สูญพันธ์ุให้ดีๆ ไปเลยดีกว่า" ถือเป็นการช่วยกันอนุรักษ์พันธุ์ปลาไทยที่ใกล้สูญพันธุ์ไปในตัว ก็คิดว่าช่วยกันหลายๆ ทางครับ
    เมื่อวานไปหาลูกค้าแถวคลองสวน ลาดกระบัง พอตอนเย็นๆ เลยลองไปช้อนตามคันนาแถวนั้น ก็เลอะเทอะเปลอะเปื้อนสนุกดี ถือเป็นการซ้อม เตรียมตัว เตรียมอุปกรณ์ไปเรื่อยๆ เพราะช่วงฤดูน้ำหลากสิ้นปี จะไปลุยนครนายก ปราจีนบุรี ยังไงจะหาตัวมาเลี้ยงให้ได้ครับ
    ตอนนี้ก็หาเป้าที่แน่ชัดก่อน จะได้เหนื่อยน้อยหน่อย ถามไปสองทางแล้ว เงียบทั้งสองทาง กำลังหาช่องทางติดต่อ ดร.นณณ์ ผ.อยู่ครับ ก็ลองไปทุกทางครับที่มีข้อมูล
    ยังไงก็ขอขอบคุณอีกครั้งครับ

« ตอบ #9 เมื่อ: 02/05/15, [17:49:52] »

ผมมีที่บ้านอีกหลัง อยู่ปราจีนเหมือนกันนะครับ แถวอ.กบินบุรี ไปเมื่อไหร่ หากไม่รบกวน ขอติดสอยห้อยไปด้วยคนนะ  ้hahaha
SRW love Betta ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 05/05/15, [16:13:58] »

ถึงคุณ ghost shrimp  ทีผมไม่ตอบเพราะว่ามีคน inbox มาถามสถานที่มากมายรวมทั้งขอซื้อแต่ผมก็ไม่ได้
ตอบกลับใครหรอกคับจนผมมาเห็นคุณ ทั้ง inbox ทั้งโพสต์ในกระทู้ด้วยผมมาสะดุดตรงที่ว่า
“ตั้งใจว่าจะตั้งตู้เลี้ยงปลานีออนใหม่ เลี้ยงให้ดีๆ เลย แต่พอมาเจอปลาซิวสมพงษ์ เลยคิดว่า ทำไมเราไม่เลี้ยงปลาไทยที่ใกล้สูญพันธุ์ให้ดีๆ”
     ผมก็ไม่รู้ว่าที่คุณต้องการเลี้ยงปลาซิวสมพงษ์นั้นเพราะมันหายากหรือเปล่าเลยไม่อยากเลี้ยงปลานีออนแล้วเพราะปลาซิวสมพงษ์นี่สวยสู้ปลานีออนไม่ได้เลยนะคับ ที่จริงผมก็ไม่รู้หรอกคับว่าการอนุรักษ์ที่ดีควรทำแบบไหน ควรจับขึ้นมาเพาะพันธุ์หรือปล่อยมันอยู่ตามธรรมชาติทีมีแต่แย่ลงต่อไป  แต่ที่เห็นตัวอย่างคือซิวขว้างขวานที่ถูกจับขึ้นมาอย่างต่อเนื่องร้อยทั้งร้อยในตลาดหาปลาเพาะยากคับ ก็เพาะว่าจะเพาะทำไมล่ะคับในเมื่อจับได้ง่ายๆ แหล่งจับก็รู้อยู่จนตอนนี้ปลาซิวข้างขวานเล็กก็หายากเหมือนกันในธรรมชาติแล้วคับ  ผมเป็นแค่คนคนหนึ่งที่ได้ปลามาเลี้ยงโดยบังเอิญก็เท่านั้นตอนนั้นยังไม่แน่ใจด้วยว่ามันคือปลาอะไรเลยจับมาค้นรูปดู และตอนนี้ก็ยืนยันว่าไม่เคยคิดจะขายปลาเหล่านี้
    ปลาซิวสมพงษ์ถึงจะค้นเจออีกครั้งแต่มันก็ไม่ได้มีปริมาณเยอะอะไรเลย  ทั้งวันก็อาจไม่เจอเลย ผมเห็นคุณจะไปติดต่อ ดร.นณณ์  ผมก็ไม่รู้ว่าเขาจะตอบคุณมาว่ายังไงเหมือนกัน  แต่ก็ขอให้โชคดีคับ
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 05/05/15, [22:38:55] »

ถึงคุณ SRW love Betta ครับ ขอบคุณมากครับที่ตอบมา
    เหตุผลที่ผมอยากตั้งตู้เลี้ยงปลานีออนให้ดีๆ คือเห็นมีแต่คนพูดว่ามันตายง่าย เลี้ยงยาก น้อยครั้งที่ออกลูกในตู้ แค่นั้นแหละครับ ผมว่ามันเป็นเป้าหมายที่ท้าทายดีที่จะทุ่มเท และลงทุน มันทำให้มีจุดมุ่งหมายในการเลี้ยง มีความหมายในการทำ ดีกว่าแค่เลี้ยงไปวันๆ ไว้ดูสวยงามครับ
    พอมาเจอข้อมูลของปลาซิวสมพงษ์ ก็เหตุผลเดียวกันครับ เพิ่มอีกข้อเดียวที่ทำให้เปลี่ยนเป้าหมายคือ เห็นมันเป็นปลาของไทยครับ ไหนๆ จะลงทุนทั้งที ก็ช่วยชาติซักหน่อย ก็น่าจะเป็นประโยชน์ดี ถ้ามันเป็นปลาซิวพม่า เลี้ยงปลานีออนดีกว่าครับ
    ฝากคำถามครับ ถ้าคุณหาข้อมูลเรื่องปลาซิวสมพงษ์ในเน็ตเหมือนที่ผมหา คุณจะเห็นว่ามีปลาหลายชนิดที่เกือบสูญพันธุ์ไปแล้ว แต่กลับมาเพิ่มจำนวนได้เพราะกรมประมง หรือคนเลี้ยงปลาทั่วๆ ไปที่คิดในเชิงธุรกิจ นำมาเพาะขยายพันธุ์เพื่อนำไปขาย แต่ไม่ว่าด้วยเหตุผลใด มันก็ทำให้ปลาชนิดนั้นรอดจากการสูญพันธ์ไม่ใช่หรือครับ?
    อีกอย่างครับ ไม่ว่าคุณ, ดร.นณณ์ ผ., ผศ. นิสราภรณ์ พ. หรือใครก็แล้วแต่ที่สามารถเจอตัวเป็นๆ ของปลาซิวสมพงษ์แล้ว คุณทุกคนจะสามารถไปนั่งเฝ้าหมาย หรือไปช้อนมันได้ทุกวันไหมครับ เพราะวันก่อนได้คุยเรื่องนี้กับช่างตัดผม ซึ่งบ้านเกิดอยู่บางน้ำเปรี้ยว ฉะเชิงเทรา เขาบอกว่าชาวบ้านไม่สนใจเรื่องพวกนี้หรอก นอกจากเรื่องปากเรื่องท้อง คำถามนะครับ ผมเชื่อว่าชาวบ้านแถวไหนก็เหมือนกัน จับปลาซิวปลาสร้อยได้ก็ทำอาหารกินหมด ยังไงเราช้อนมาเลี้ยงก็สู้ชาวบ้านแถวนั้นช้อนไปทำอาหารไม่ได้หรอกครับ ถ้าอย่างนั้นให้พวกเราไปช้อนมาช่วยกันเลี้ยงไม่ดีกว่าหรือครับ?
        ขอบคุณอีกครั้งครับ
« ตอบ #12 เมื่อ: 05/05/15, [22:46:20] »

ดีครับ คุยกันด้วยเหตุผล ...ว่าแต่ข้างขวานเล็กก็น่าเพาะนะครับ ปลาป่าพรุด้วย นับวันป่าพรุมีแต่แย่เเละหายไป ทุกวันนี้ในตลาดพอถึงฤดูมัน ก็ไม่ค่อยมีปลา เหมือนเมื่อสัก4-5ปี ที่แล้วเลยนะครับ .....น่าเพาะหมดแหละครับปลาไทย ผมว่า.... ^_^
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 06/05/15, [00:00:18] »

ถึงคุณ SRW Iove Betta อีกครั้งครับ
    มีอีกอย่างครับ ไม่รู้ว่าคุณสังเกตุหรือปล่าว ว่าผมไม่ได้ขอซื้อปลาจากคุณเลย
    สมมุตืว่าวันนี้คุณ, ดร. นณณ์ ผ., คุณกำพล อ., ม.เกษตร หรือใครก็คามที่มีปลาอยู่ บอกขายหรือให้ปลาผมมาเลี้ยงฟรีๆ ผมก็ไม่เอาครับ เหตุผลเพราะปลาพวกนี้นี้เป็นปลาที่รอดตายจากการถูกจับไปกิน หรือจากแหล่งน้ำที่แห้งลงเรื่อยๆ หรือ ฯลฯ และมันได้มาอยู่ในมือของคนที่รู้คุณค่าของมันแล้ว ดูแลมันเป็นแล้ว มันรอดแล้ว
    สิ่งที่ผมต้องการคือ ผมอยากได้ปลาที่ต้องเสี่ยงชีวิตอยู่ตามธรรมชาติครับ ถึงอยากไปลุยช้อนเอาเอง ถึงจะต้องลงทุน ลงแรงบ้าง ก็คิดว่ามันคุ้มค่า และมีความหมายกับผมมากกว่าครับ
    ชอบคุณครับ
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #14 เมื่อ: 06/05/15, [01:50:15] »

เคยคุยกะเสี่ยนนณ์ไปละเรื่องหมาย พอจะรู้แล้วแต่ก็ลืมไปแล้วละตอนนี้ คุยกันเรื่องนี้แบบผ่านๆ

แล้วก็ในเมื่อเค้าไม่ได้อยากบอกคุณเรื่องหมาย ก็ไม่จำเป็นต้องไปตื๊อครับ ต่างคนต่างมีเหตุผลของตัวเอง
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 06/05/15, [08:17:53] »

ถึงคุณ Longhairguy ครับ
    ได้เห็นคุณตอบอย่างนี้ ยิ่งดีใจใหญ่เลย แสดงว่า ดร.นณณ์ ผ. ไม่ได้ปิดเรื่องหมาย อย่างนี้ยิ่งน่าพยายามหาตัวให้พบครับ
    อีกอย่างครับ ต้อง "ตื้อ" เท่านั้นครับ เพราะมันแสดงให้เห็นถึงความมุ่งมั่น ความตั้งใจ และความพยายามครับ นอกจากนั้นมันแสดงให้เห็นด้วยว่า "สิ่งนั้นมีคุณค่า" ครับ เหมือนเวลาจีบสาวเแหละครับ ส่วนใหญ่สาวสวยๆ คนตามตื้อจีบติดทุกที เราถึงเห็นสาวสวยๆ มีแฟนไม่หล่อเยอะแยะ เพราะคนหล่อๆ มัวแต่ยืนอยู่กับที่ครับ
    ขอบคุณครับ
« ตอบ #16 เมื่อ: 06/05/15, [11:53:53] »

ตื้อนี่หมายถึง พยายามหาแหล่งนะครับ ไม่ใช่หมายถึง ตื้อ''ขอหมาย''  ้hahaha ้hahaha
GODFATHER ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 13/05/15, [02:26:25] »

ของไทย ก็มีดี ถ้าผมเห็นมีขายก็คงหามาเลี้ยง
fishy09 ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #18 เมื่อ: 14/05/15, [11:12:11] »

[เจ๋ง]
IT - กิ๊กก๊อก ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #19 เมื่อ: 21/05/15, [09:41:44] »

ยอดเยี่ยมครับผม  [เจ๋ง]
bobo ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 24/01/16, [21:32:16] »

ผมเห็นที่สวนก็มีขายแล้วนิครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์