Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้นักศึกษา 48" คร้าบบ มือใหม่หัดทำ  (อ่าน 4438 ครั้ง)
nautical ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 23/04/15, [02:08:18] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ทำมาจะ6เดือนเเล้วครับผม เลยเอารูปมาให้ติชมกัน กรุณาชี้เเนะผู้รู้น้อยอย่างผมด้วยนะครับ ^^   [อ่ะแหะๆ] [on_055] [on_055] hah1

สภาพตู้ด้านหน้าครับ

สกิมเมอร์ของ BOYU ครับ ไม่ค่อยมีตัง อิอิ  hah1 [เก๊กหล่อ]

กรองข้างครับ

ผมเอากล่องกักปลามาทำเป็นที่ใส่สาหร่ายครับ มีพวงองุ่นกับคีโตผสมกัน ไม่รู้ว่าทำถูกหรือเปล่า

พี่ตูนนนนนนนน    [กรี๊ดดดด]

ตัวนี้ไม่มีใครเรียกบลูเเทงก์เลยครับ เรียกดอรี่ตลอดดด 5555  nono1

จรวดประจำตู้ครับ เร็วมาก หายตัวประจำ

ตัวนี้ตัวปัญหาเลยครับ กัดพาวเดอร์บราวน์ตายเลยจับขังคุกไปสามวัน  [โฟ่ววว] ปล่อยออกมาเเล้วสงบเสงี่ยมเรียบร้อยเชียว

ตัวนี้ trigger ครับเเต่จำไม่ได้ว่าพันธุ์อะไร ตอนซื้อมาไม่ได้ถาม hah1

นาโช่ครับ

ผีเสื้อจมูกยาวครับ

หมดเท่านี้ เชิญติชมให้คำเเนะนำได้ครับ เเละผมจะนำไปปรับปรุงเเก้ไขต่อไป
Stark ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 23/04/15, [09:13:06] »

ขอสอบถามหน่อยครับ มองหาสกิมเมอร์อยู่เหมือนกันครับ BOYU ตัวนี้หาได้ที่ไหนเหรอครับ ราคาแพงมั้ย
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 23/04/15, [13:32:37] »

Skimmer ตัวนี้ผมซื้อจากร้านที่พัทยาครับ ประมาณพันกว่าบาท
rinkam ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 23/04/15, [16:01:09] »

สวย เรียบง่ายดีชอบอ่ะ

ซื้อสกิมเมอร์จากร้านพัทยาแปลว่าอยู่พัทยา ฤ? ตู้ใหญ่ๆอย่างนี้รับแอนก้นม่วงเอาไปเป็นบ้านนีโม่ซักกอมั๊ยให้ฟรี ตู้ผมมันเล็ก
impersonate ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #4 เมื่อ: 23/04/15, [16:12:37] »

แจ่มมากเลยครับ หาหินมาเพิ่มจิ
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 23/04/15, [17:36:53] »

สวย เรียบง่ายดีชอบอ่ะ

ซื้อสกิมเมอร์จากร้านพัทยาแปลว่าอยู่พัทยา ฤ? ตู้ใหญ่ๆอย่างนี้รับแอนก้นม่วงเอาไปเป็นบ้านนีโม่ซักกอมั๊ยให้ฟรี ตู้ผมมันเล็ก

อยู่ศรีราชาครับเเต่ร้านที่ศรีราชาไม่มีเลยย ต้องขับมอเตอร์ไซค์ไปซื้อที่พัทยาครับ อยากได้อยู่นะครับเเต่ผมไม่มีชิลเลอร์ง่ะ  dea02
armydavil ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 24/04/15, [11:11:08] »

พัทยามีร้านปลาทะเลด้วยหรอครับ ขอพิกัดหน่อย 555 [on_055]
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #7 เมื่อ: 24/04/15, [13:10:33] »

ค่อยๆ ทยอยทำไปเรื่อยๆ นะ
ระยะแรก
1. ฟองบุ๋งๆๆๆ เอาออก โคมไฟจะเป็นสนิมเร็ว หรือ ซวยๆ อาจจะโดนไฟดูดได้ง่าย
2. หินแม่น้ำ ก้อนดำๆ  เอาออก และหินลักษณะนี้ เอาออก  นอกจากอยากจะเอาไว้จริงๆตามสะดวก แต่มันไม่ได้อารมณ์ทะเล และประโยชน์ที่ได้จากมัน..น้อยมาก
3. เพิ่มหินเป็น ขนาดหินแม่น้ำก้อนดำๆ ก็ซักประมาณ 10ก้อน เป็นอย่างต่ำ จ
4. เพิ่มปั๊มคลื่นซักตัวนึง แบบธรรมดาก็ได้ ไม่ต้องโยก
5. ปลาการ์ตูนเยอะไปหน่อย ตอนนี้ไซส์เล็ก อาจจะยังไม่กัด โตขึ้นไม่แน่ ถ้าไม่ตายซะก่อน
6. ปลาหลายตัวผอมมาก ระวังตาย คราวหน้าอย่าซื้อแบบผอมๆมาอีก ที่ร้านเขาไม่ได้บอกรึว่ามันผอม หรือบอกแต่อยากเอามาก็เป็นอีกเรื่อง

ระยะต่อไป
7. ถ้าปลาขนาดนี้ แต่สกิมเมอร์ได้แค่รุ่นแขวน แนะนำเปลี่ยนน้ำบ่อยๆ ถ้าระยะยาวทำกรองล่างดีกว่า
8. หาอุปกรณ์ควบคุมอุณหภูมิ และอุปกรณ์วัดอุณหภูมิที่มาตรฐาน-แม่นยำกว่านี้ซักหน่อย
9. ชุดเครื่องมือวัดคุณภาพน้ำ เอาหลักๆก็ NO2

หาข้อมูลเยอะๆ อ่านเยอะๆ กว่านี้  เพราะเดาว่าร้านที่ซื้อมา อาจให้คำแนะนำได้ไม่มากพอ หรือ ไม่ดีพอ ตู้เราเองพึ่งใครไม่ได้ต้องอาศัยตัวเองครับ  เดาว่าระยะอีกประมาณ2-4สัปดาห์หลังจากนี้จะเริ่มมีปัญหา  ทยอยอ่านรอได้เลยจากหน้ากระทู้ห้องทะเลระยะแรกเอาเฉพาะเรื่อง การตั้งตู้ การดูแล การรักษา การเลี้ยงปลา ฯลฯ เวลามีปัญหาจะแก้ไขได้เร็ว สิ่งสำคัญคือเกลือต้องพร้อมสำหรับการเปลี่ยนน้ำครับ
rinkam ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #8 เมื่อ: 24/04/15, [14:40:12] »

พัทยามีร้านปลาทะเลด้วยหรอครับ ขอพิกัดหน่อย 555 [on_055]

ร้านน้ำใสปลาสวย ถนน เทพประสิทธิ์ มีของทะเลขายพอสมควร

ร้านน้ำใสฯซอยเขาน้อย ของทะเล มีไม่มาก แอนไม่ค่อยมี

ร้านน้ำใสฯ ซอยสนามกอล์ฟ ของทะเลมีเยอะ ถูกแพง ผสมๆกัน

ร้านอื่นไม่ค่อยเห็นมี เมื่อก่อนมีหลายร้านเดี๋ยวนี้หายไปเยอะ
P.Plant ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #9 เมื่อ: 24/04/15, [21:17:00] »

น้ำใสดีครับ แต่ปลาผอมมากครับเห็นก้างเลย
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 25/04/15, [01:51:14] »

ค่อยๆ ทยอยทำไปเรื่อยๆ นะ
ระยะแรก
1. ฟองบุ๋งๆๆๆ เอาออก โคมไฟจะเป็นสนิมเร็ว หรือ ซวยๆ อาจจะโดนไฟดูดได้ง่าย
2. หินแม่น้ำ ก้อนดำๆ  เอาออก และหินลักษณะนี้ เอาออก  นอกจากอยากจะเอาไว้จริงๆตามสะดวก แต่มันไม่ได้อารมณ์ทะเล และประโยชน์ที่ได้จากมัน..น้อยมาก
3. เพิ่มหินเป็น ขนาดหินแม่น้ำก้อนดำๆ ก็ซักประมาณ 10ก้อน เป็นอย่างต่ำ จ
4. เพิ่มปั๊มคลื่นซักตัวนึง แบบธรรมดาก็ได้ ไม่ต้องโยก
5. ปลาการ์ตูนเยอะไปหน่อย ตอนนี้ไซส์เล็ก อาจจะยังไม่กัด โตขึ้นไม่แน่ ถ้าไม่ตายซะก่อน
6. ปลาหลายตัวผอมมาก ระวังตาย คราวหน้าอย่าซื้อแบบผอมๆมาอีก ที่ร้านเขาไม่ได้บอกรึว่ามันผอม หรือบอกแต่อยากเอามาก็เป็นอีกเรื่อง

ระยะต่อไป
7. ถ้าปลาขนาดนี้ แต่สกิมเมอร์ได้แค่รุ่นแขวน แนะนำเปลี่ยนน้ำบ่อยๆ ถ้าระยะยาวทำกรองล่างดีกว่า
8. หาอุปกรณ์ควบคุมอุณหภูมิ และอุปกรณ์วัดอุณหภูมิที่มาตรฐาน-แม่นยำกว่านี้ซักหน่อย
9. ชุดเครื่องมือวัดคุณภาพน้ำ เอาหลักๆก็ NO2

หาข้อมูลเยอะๆ อ่านเยอะๆ กว่านี้  เพราะเดาว่าร้านที่ซื้อมา อาจให้คำแนะนำได้ไม่มากพอ หรือ ไม่ดีพอ ตู้เราเองพึ่งใครไม่ได้ต้องอาศัยตัวเองครับ  เดาว่าระยะอีกประมาณ2-4สัปดาห์หลังจากนี้จะเริ่มมีปัญหา  ทยอยอ่านรอได้เลยจากหน้ากระทู้ห้องทะเลระยะแรกเอาเฉพาะเรื่อง การตั้งตู้ การดูแล การรักษา การเลี้ยงปลา ฯลฯ เวลามีปัญหาจะแก้ไขได้เร็ว สิ่งสำคัญคือเกลือต้องพร้อมสำหรับการเปลี่ยนน้ำครับ

1. ครับผม
2. ได้ครับ
3. ครับผม หินเป็นเเถวนี้พอจะหาได้อยู่ครับ
4. ได้ครับตอนนี้งบมาเเล้ว
5. ปลาการ์ตูนชุดนี้ทางศูนย์วิจัยประมงให้มาฟรีครับ ก็เลยไม่รู้จะทำไงเหมือนกันครับ เเต่เดี๋ยวต้องทำตู้ใหม่อีกตู้หนึ่งก็คงจะเเยกไปไว้ตู้นั้นละครับ
6.ทางร้านไม่ได้บอกครับ เอาจริงๆเรื่องนี้ผมไม่ทราบเลยครับ ขอบคุณมากๆครับที่ช่วยบอก
7. ทุกวันนี้เปลี่ยนน้ำสองอาทิตย์ต่อครั้งครับ เกลือทะเลสำหรับทำน้ำทะเลเทียมมีพร้อมตลอดเวลาครับ
8. ครับผม
9. ตอนนี้มีเเล้วครับ

ขอบคุณสำหรับทุกคำเเนะนำครับ ผมจะนำไปปรับปรุงเเก้ไขต่อไปครับ  beg1 beg1 beg1
Panuruk ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #11 เมื่อ: 26/04/15, [22:00:42] »

1. ครับผม
2. ได้ครับ
3. ครับผม หินเป็นเเถวนี้พอจะหาได้อยู่ครับ
4. ได้ครับตอนนี้งบมาเเล้ว
5. ปลาการ์ตูนชุดนี้ทางศูนย์วิจัยประมงให้มาฟรีครับ ก็เลยไม่รู้จะทำไงเหมือนกันครับ เเต่เดี๋ยวต้องทำตู้ใหม่อีกตู้หนึ่งก็คงจะเเยกไปไว้ตู้นั้นละครับ
6.ทางร้านไม่ได้บอกครับ เอาจริงๆเรื่องนี้ผมไม่ทราบเลยครับ ขอบคุณมากๆครับที่ช่วยบอก
7. ทุกวันนี้เปลี่ยนน้ำสองอาทิตย์ต่อครั้งครับ เกลือทะเลสำหรับทำน้ำทะเลเทียมมีพร้อมตลอดเวลาครับ
8. ครับผม
9. ตอนนี้มีเเล้วครับ

ขอบคุณสำหรับทุกคำเเนะนำครับ ผมจะนำไปปรับปรุงเเก้ไขต่อไปครับ  beg1 beg1 beg1

ปลาการ์ตูนไม่มีที่ไว้ แบ่งผมเลี้ยงก็ได้นะครับ 555 ้hahaha
ผมตั้งตู้มาสี่เดือน ยังไม่กล้าลงปลาเลยครับ
ว่าจะทยอยลงทีละตัวสองตัว

ส่วนตัวอยากเลี้ยงตู้ใหญ่แบบนี้มั่งครับ  แต่เงินไปอัดกะอุปกรณ์หมด
ไม่มีเงินซื้อปลา [on_024]
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 26/04/15, [23:43:22] »

ปลาการ์ตูนไม่มีที่ไว้ แบ่งผมเลี้ยงก็ได้นะครับ 555 ้hahaha
ผมตั้งตู้มาสี่เดือน ยังไม่กล้าลงปลาเลยครับ
ว่าจะทยอยลงทีละตัวสองตัว

ส่วนตัวอยากเลี้ยงตู้ใหญ่แบบนี้มั่งครับ  แต่เงินไปอัดกะอุปกรณ์หมด
ไม่มีเงินซื้อปลา [on_024]

ดีเเล้วละครับ lau01 อุปกรณ์พร้อมเราจะเลี้ยงเมื่อไหร่ก็ได้ ปัญหาก็จะเกิดน้อยครับ ตู้ผมลงปลาตอนที่อุปกรณ์ยังไม่ค่อยพร้อม หลังๆก็เริ่มมีปัญหานิดๆหน่อยๆบ้างเเหละครับ ผมเลยมาคิดได้ว่าเราไม่ควรรีบนะเราควรจะทำทีละขั้นตอน เตรียมอะไรๆให้พร้อมก่อนค่อยลงปลา จะได้ไม่เสียใจทีหลังครับ
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 12/06/15, [15:07:21] »

ขออนุญาตอัพเดทตู้หน่อยครับหายไปนานเลย

ตอนนี้ตู้ก็มีปัญหาจริงๆตามที่พี่ bill2517 บอกไว้จริงๆด้วยครับ เป็นความผิดของผมเองที่ใจร้อนมากเกินไปเเละไม่ละเอียดรอบคอบ ตู้สกปรกมากครับ ปลาเยอะเกินไปทำให้สกิมเมอร์ทำงานไม่ทัน สาหร่ายสีน้ำตาลกับสีเเดงขึ้นเต็มเลยครับ ปลาก็ตายไปหลายตัว ดีที่รู้ตัวทันยังพอช่วยไว้ได้หลายตัวอยู่ครับ [on_063]

ตอนนี้เลยเอาปลิงทะเลมาลงตัวนึงครับ หอยนมสาว 2 ตัว ปล่อยไว้3 สัปดาห์ตู้สะอาดเอี่ยมเลยครับ lau01 กำลังวางเเผนว่าจะเอาปลิงมาลงอีกสักตัว ช่วงนี้ก็คอยเปลี่ยนน้ำบ่อยๆ เชคค่าไนเตรต ใส่ไบโอคลีนบ้าง ที่สำคัญที่สุดคือลดการเปิดไฟตู้เหลือเเค่ 6 ชั่วโมงต่อวันครับ จากที่เมื่อก่อนเปิดไว้ตลอด ช่วยได้เยอะเลยครับ สาหร่ายไม่เพิ่มขึ้นมาอีกเลย

ตอนนี้มีเเผนจะจัดการตู้ใหม่ทั้งหมดเลยครับ อาศัยคำเเนะนำของพี่ bill2517 เป็นหลักครับ
ยอมรับเลยครับว่าการอ่านเพื่อเตรียมตู้เป็นเเค่ส่วนหนึ่งครับ ถ้าให้ดีจริงต้องเรียนรู้จากประสบการณ์นี่เเหละ
ขอบคุณพี่ bill2517 มากๆครับ ที่ให้คำเเนะนำผม เดี๋ยวทำตู้เสร็จเมื่อไหร่จะเอามาให้ดูครับ  beg1
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์