Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้แรกกับการอยากลงกุ้ง  (อ่าน 2413 ครั้ง)
Reefcurl ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 22/04/15, [18:55:42] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัสดีครับ ผมีตู้ขนาด10x12x12นิ้ว อุนภูมิ25-28 ครับ ลงกุ้งประมานกี่ตัวจะสวยครับในสายตาของพี่ๆคับ แล้วคือผมพันมอสกับขอนไม้ กุ้งแคระจะกินมอสผมป่าวครับ แล้วผมจะลงปลานีออนมันจะกินกุ้งไหมครับ ผมใช้cabonน้ำจะมีปัณหากับตัวกุ้งไหม อัตราการผสมพันกี่เดือนครั้งครับ ช่วยแนะนำเกี่ยวกับสิ่งที่ควรรุ้ก่อนเลี่ยงน่อยนะครับได้ไม่พลาดหรือเกิดการสูณเสีย ขอบคุนมากคับเลยครับบบ suicide suicide suicide
zingka ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 22/04/15, [20:05:31] »

ถ้านำ้ประปาก็ควรรอสัก1-2อาทิตย์ก่อนค่อยลงแต่ถ้านำ้ดื่มก็ลงได้เลยครับ กุ้งส่วนจำนวนแล้วแต่ชอบเลยของผมลง20ตัวครับถ้ามือใหม่ก็ลองกุ้งเชอรี่ดูก่อนเพราะเลี้ยงง่ายสุดแล้วครับ ส่วนเรื่องมอสโดยส่วนใหญ่แล้วกุ้งจะชอบครับ ปลานีออนนี่ก็ถ้ากุ้งออกลูกมาก็กินครับเพราะอะไรเล็กกว่าปากพวกเทร็ดต้ามันก็กินหมดครับ ส่วนอัตราการผสมพันธุ์เรากำหนดไม่ได้ครับแต่ถ้าสภาพแวดล้อมดีเดี๋ยวก็มีไข่ให้เห็นครับ แล้วก็ถ้าอยากเลี้ยงปลาก็แนะนำซิวหนูครับตัวเล็กมากครับไม่กินลูกกุ้งแน่นอน ปลานี่เอาไว้กินพวกสัตว์ประหลาดในตู้เช่นไส้เดือน เป็นต้นครับ ส่วนที่เหลือก็รอให้ผู้รู้มาตอบอีกทีครับ ผิดถูกก็ขออภัยด้วยครับ
klompu ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 22/04/15, [20:53:57] »

ถ้านำ้ประปาก็ควรรอสัก1-2อาทิตย์ก่อนค่อยลงแต่ถ้านำ้ดื่มก็ลงได้เลยครับ กุ้งส่วนจำนวนแล้วแต่ชอบเลยของผมลง20ตัวครับถ้ามือใหม่ก็ลองกุ้งเชอรี่ดูก่อนเพราะเลี้ยงง่ายสุดแล้วครับ ส่วนเรื่องมอสโดยส่วนใหญ่แล้วกุ้งจะชอบครับ ปลานีออนนี่ก็ถ้ากุ้งออกลูกมาก็กินครับเพราะอะไรเล็กกว่าปากพวกเทร็ดต้ามันก็กินหมดครับ ส่วนอัตราการผสมพันธุ์เรากำหนดไม่ได้ครับแต่ถ้าสภาพแวดล้อมดีเดี๋ยวก็มีไข่ให้เห็นครับ แล้วก็ถ้าอยากเลี้ยงปลาก็แนะนำซิวหนูครับตัวเล็กมากครับไม่กินลูกกุ้งแน่นอน ปลานี่เอาไว้กินพวกสัตว์ประหลาดในตู้เช่นไส้เดือน เป็นต้นครับ ส่วนที่เหลือก็รอให้ผู้รู้มาตอบอีกทีครับ ผิดถูกก็ขออภัยด้วยครับ
ส่วนตัวผมเห็นตามนี้ครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง]
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 22/04/15, [21:26:55] »

มอสจะโดนกุ้งกินหมดป่าวครับ กุ้งซูชิ เลี่ยงเหมือนกุ้งเชอรี่ป่าวครับ หรือมีเทคนิกอะไรไหมครับ?
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 23/04/15, [13:07:00] »

มอสกุ้งก็มีกินบ้างแต่กินไม่หมดหรอกครับส่วนกุ้งซูชิก็เลี้ยงเหมือนกุ้งแคระทั่วไป เทคนิกแค่ดูนำ้ให้สะอาดแล้วก็ควบคุมอุณหภูมิให้ไม่เกิน28ก็พอแล้วครับ
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 23/04/15, [21:40:41] »

ตอนนี้ลงกุ้งไป7ตัวดูหลวมๆแล้วก้มีหอยแอปเปิ้ล1ตัว และอนาคตจะลงคาดิเนิล5-7ตัวคับ ถ้าใสเพิ่มสัก8ตัวเปน15ตัว กุ้งเปนกุ้งเชอรี่ มันจะเยอะไปไหมครับหรือสักกี่ตัวดีครับ ขอบคุนครับ
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 24/04/15, [20:00:51] »

ตู้ขนาดนั้น15ตัวก็น้อยครับแต่ถ้าจะลงคาดินัลประมาณนั้นก็okครับแล้วแต่ชอบ ของผมตู้15*6*6นิ้วยังแทบหาไม่เจอเลยครับ
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 24/04/15, [20:52:33] »

รบกวนพี่อีกนิดนะครับ ถ้าลงปลาคาดิเนิลจะกินลูกกุ้งไหมครับเช่นลง15ก้คง15 ไม่เพิ่มประชากร หรือจะกินตัวกุ้งด้วยรึป่าวครับหรือแค่ลุกกุ้งครับ?? ขอบคุนคับ
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 25/04/15, [17:03:04] »

ตาดินัลพันธุ์ไหนครับ
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 25/04/15, [20:42:56] »

คาดินัลทั่วไปคับ แทบสีน้ำเงินและแดง คับ
myboyvz ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #10 เมื่อ: 26/04/15, [10:50:50] »

ลงได้เป็นร้อยตัว ขยันเปลี่ยนน้ำหน่อย
มอสนั้นกุ้งไม่กิน. แต่ยามาโต รื้อทิ้ง
คาร์บอนน้ำ ถ้าให้ดีค่อยๆใส่ ต่ำกว่าโดส ปรับไปเรื่อยๆ
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 26/04/15, [18:32:00] »

ขอบคุณครับ [ปิ๊งๆๆ]
corydoras ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #12 เมื่อ: 26/04/15, [19:03:44] »

ถ้าลูกกุ้งร่อนมากลางน้ำก้อโดนแน่นอนครับ อร่อยคาร์ดินัลเลยล่ะ แต่ว่าโดนกินจิงๆไม่ถึง 5 %หรอกครับ ถ้าเราให้อาหารพอดีๆไม่อดเกินจนเค้าหิวจัดลงไปหาอาหารคร้าบ [เจ๋ง]
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 26/04/15, [21:18:56] »

ขอบคุณครับบ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์