Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำเหลืองไม่หาย  (อ่าน 1692 ครั้ง)
Thiti5326 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 22/04/15, [09:53:44] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัสดีครับ

ขอคำแนะนำหน่อยคับ

คือผมจะตั้งตู้กุ้งแคระ ข้อมูลตู้
ตู้ 24*24*20
กรองใต้กรวด+กรองแขวน
ดิน black earth 10 กก (ซื้อมาผิดไปหน่อย)

คือ มีปัญหาน้ำเหลืองมากคับ ถ่ายน้ำ 50% มา 10 วัน
ติดกันแล้ว  เอาถ่านมาใส่ไว้ก็ไม่ดีขึ้น มันไม่ดีขึ้นเลย
ไม่ทราบว่ามันปกติไหมคับ หรือเปลี่ยนไปเป็นดินสำหรับ
เลี้ยงกุ้งโดยเฉพาะดีครับ หรือมีวิธีไหนช่วยแนะนำทีครับ

ปล. ในตู้มีสไปกี้มอส 3 แผ่น บัวกล้วย 1 กอ หางกระรอก 2 กระถาง
ไม่มีขอนไม้

ขอบคุณครับ n032 n032 asspain
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 22/04/15, [09:59:26] »

รูปครับ
Near ออฟไลน์
C1ub Event Staff
« ตอบ #2 เมื่อ: 22/04/15, [10:02:39] »

ใส่ถ่านอะไร ใส่ไว้อย่างไรครับ

Activated Carbon จะได้ผลดีคือใส่ไว้ในกรอง เพื่อให้น้ำวิ่งผ่านเยอะๆ เร็วๆ
พวกที่เป็นกรองนอกจะได้ผลมากกว่ากรองแขวน

ช่วงหลังน้ำประปาบ้านเรากระด้างขึ้น ทดลองหันไปใช้น้ำ RO ดูครับ ว่าเห็นผลไหม

หรือถ้าขี้เกียจ และมั่นใจแน่ๆ ว่าจะเลี้ยงแต่กุ้งแคระกับกรองแขวน กรองใต้กรวด
การเปลี่ยนไปใช้ Gex ถุงแดงก็เป็นทางเลือกทีดีครับ น้ำใสวิ๊งๆ
tantorathailand ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 22/04/15, [11:35:47] »

นำ้เหลืองไม่ได้เป็นอันตรายต่อกุ้งแต่อย่างใดครับ
เป็นฟุลวิกที่ละลายในนำ้ครับ สารตัวนี้ดีต่อกุ้งและสัตว์น้ำและพืชนำ้
แต่การนำดินไม้นำ้มาเลี้ยงกุ้งสิ่งที่ควรระวังมากกว่าคือปุ๋ยไม้น้ำซึ่งจะก่อให้เกิดแอมโมเมนีย
ดังนั้นเมื่อใช้ดินไม้นำ้มาเลี้ยงกุ้งควรเช็ค แอมโมเมนีย ไนไตร์ท และไนเตรท อย่างละเอียดครับ

สำหรับความเหลืองที่เกิดจากฟุลวิกนี้จะเหลืองมากก็อาจจะมาจากการใช้นำ้ประปา
 ซึ่งฟุลวิกจะละลายได้ดีกว่าการใช้นำ้ RO แต่ความเหลืองนี้มันก็จะค่อยๆหายไปเองหลังจากตั้งตู้ประมาณ1เดือน
 แต่ถ้าต้องการให้หายเร็ว นอกจากการเปลี่ยนนำ้แล้ว อาจจะมีการใช้ system booster ของ tantora เราได้ครับ
 จะช่วยลดความเหลืองไปได้ระดับหนึ่งครับ

สำหรับการใช้ activated carbon ในตู้กุ้งถ้าใช้ปริมาณเยอะ อาจจะเพิ่ม tds และ gh ได้ครับ การใช้ปริมาณเยอะ
  อาจจะเพิ่ม TDS และ GH อย่างน่าตกใจครับ

ดังนั้นจึงขอย้ำครับว่าความเหลืองสำหรับตู้กุ้งไม่เป็นอัตราย แต่มันคือแร่ธาตุธรรมชาติ
   ควรให้ความสำคัญกับแอมโมเมนีย ที่จะเกิดจากปุ๋ยเป็นอันดับแรกครับ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 22/04/15, [14:31:39] »

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

ขอบคุณครับ beg1

beg1 beg1 idea1 idea1   [on_058]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์