Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สนิม  (อ่าน 653 ครั้ง)
Singharatoh ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 20/04/15, [14:33:58] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

โรคสนิมเกิดจากอะไรครับ แล้วมีวิธีป้องกันมั้ยครับ

ขอบคุณครับ...... [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ]
The Dew ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 21/04/15, [23:43:17] »

เกิดจากรอยแผลหรือคุณภาพน้ำไม่สะอาดครับ วิธีป้องกันก็หาสิ่งที่คิดว่าจะบาดเค้าเอาออกและรักษาน้ำให้สะอาด [เจ๋ง]
`Oh Y‚‚‚‚‚e„„ƒah™™hh ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 22/04/15, [00:39:42] »

ถูกต้อง ตามนั้นครับ

เกิดจากเป็นแผลขีดข่วนจากพวกของมีคมในตู้ เช่น หิน เครื่องปั้นดินแผา แล้วเหมือนติดเชื้อแล้วลาม ส่วนใหญ่ข้อนี้จะเกิดกับสายPคับ

ส่วนน้ำสกปรก น้ำไม่สะอาด ก็มีโอกาสเป็นสนิมได้เองทั้งCและPโอกาสเป็นพอๆกันครับ แต่Cอินโดไม่ค่อยเป็น(ส่วนตัวไม่เคยเห็นอินโดเป็นสนิมจากน้ำเสียนะ เพราะ ส่วนใหญ่ผมก็เลี้ยงอินโดในน้ำเก่าๆตลอด อาจจะเพราะเป็นกุ้งจากธรรมชาติ เลยมีภูมิคุ้มกันดีกว่า)

ส่วนวิธีรักษา ถ้าเป็นไม่เยอะให้รีบรักษาคุณภาพน้ำอยู่เสมอแล้วรอลอกคราบ ถ้าลอกผ่านก็คือจบเริ่มนับ0ใหม่ แล้วก็เริ่มดูแลตามด้านบนก่อนสนิมจะมาอีกนะคับ   แต่ถ้าเป็นเยอะๆแล้วส่วนใหญ่จะไม่รอด กุ้งจะค่อยๆซึมกินอาหารน้อยลงๆ เหมือนหมดแรงไปเรื่อยๆแล้วก็ตาย n032
Singharatoh ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 25/04/15, [12:08:09] »

ขอบคุณครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์