Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยคะ กุ้งหลบคะ ทำยังไงดีคะ  (อ่าน 1262 ครั้ง)
nongouo ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 20/04/15, [11:55:14] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เลี้ยงตู้ 24-26 นิ้ว ทรงสูง  ตอนแรกเลี้ยงตัวเดียวเค้าก็เดินรอบๆๆ ตู้นะคะ เดินเล่นไปทั่ว  แต่พอดีไปซื้อปลาตัวเล็กๆๆ มาปล่อยเพื่อกินอาหารที่เหลือและความสวยงามคะ มีปลาเสือสุมาตรา 5 ตัว ปลานีออน 10 ตัว แล้วกุ้งก็หลบมุมตู้อะคะไม่ขยับไปไหนเลย ทำไงดีคะ กลัวจะเปงยังนั้นตลอดเลยคะ  แล้วถ้าใส่เพิ่มอีกตัวได้ไหมคะ
Singharatoh ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 20/04/15, [14:27:54] »

ผมว่ามันน่าจะเครียดนะครับ...ของผมก็เป็นครับ ทีแรกเลี้ยงตัวเดียว พอเอาปลาไปใส่ 1 ตัวเท่านั้น มันก็เริ่มกินน้อยลง แล้วสักพักมันก็ตาย(หลายวันอยู่เหมือนกัน ทีแรกนึกว่าจะลอกคาปเลยไม่ได้สงสัยอะไร)

หรืออาจมีเหตุผลอื่น รอผู้รู้มาตอบครับ [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
nongouo ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 20/04/15, [17:26:11] »

ผมว่ามันน่าจะเครียดนะครับ...ของผมก็เป็นครับ ทีแรกเลี้ยงตัวเดียว พอเอาปลาไปใส่ 1 ตัวเท่านั้น มันก็เริ่มกินน้อยลง แล้วสักพักมันก็ตาย(หลายวันอยู่เหมือนกัน ทีแรกนึกว่าจะลอกคาปเลยไม่ได้สงสัยอะไร)

หรืออาจมีเหตุผลอื่น รอผู้รู้มาตอบครับ [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
ขอบคุณมากคะ ว่าจะลองดูอีกสักวันสองวันว่าอาการดีขึ้นไหมคะ ถ้าไม่ดีน่าจะตักปลาออกอะคะ
Elementon ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 22/04/15, [14:18:08] »

ขอบคุณมากคะ ว่าจะลองดูอีกสักวันสองวันว่าอาการดีขึ้นไหมคะ ถ้าไม่ดีน่าจะตักปลาออกอะคะ

น่าจะแล้วแต่กุ้งครับ ของผมมี 2 ตัวสาย P ทั้งคู่ ตัวนึงตัวใหญ่ซื้อมาแรก หลบเกือบตลอด
แต่พอให้อาหารก็จะวิ่งมาเก็บทีละเม็ดแล้วค่อยเอาเข้าไปกิน กินหมดก็ออกมาเก็บใหม่
ส่วนอีกตัว ตัวเล็กเดินเล่นเลยครับ ส่วนใหญ่มากินมอสที่วางไว้ ไม่ค่อยกลัวอะไร

ในตู้ 36" มีคาดินัลร้อยตัว แต่ที่หลบเยอะมากคับ
thender ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 22/04/15, [17:33:24] »

ถ้าแสงไม่สว่างมากไม่ต้องห่วงหรอกครับ เดียวพอโตขึ้นอีกหน่อยก็ชินปลาเดินเพ่นพล่านเหมือนเดิม
tooncrazy23 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 25/04/15, [16:17:10] »

กุ้งใกล้ลอกหรือป่าวครับ
ปลาเสือสุมาตราค่นข้างเป้นปลาดุนะครับ ยิ่งมีหลายตัวด้วย
ระวังหน่อยก็ดีนะครับ
suphawitz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 29/04/15, [23:02:27] »

ส่วนตัวผมว่าปลาไม่น่าจะมีผลอะไรมากนะครับ ผมเลี้ยงเดสตั้งแต่ไซร์แรกเกิดมา 2 ปีล่ะคับ ตอนนี้ 6 นิ้วกว่าๆ ตู้ 20" กรองแขวนตัวเดียวครับ ตลอดการเลี้ยงใส่ปลาเป็นเพื่อนมาตลอด ประมาณ 5-6 ตัว พวกเสือพ่นน้ำ หมอมาลาวี กุ้งกินอาหารดีครับ ให้กินกุ้งชิ้นต้ม ปลาให้กินอาหารเม็ดครับ มีทะเลาะกันบ้างกับปลา
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์