Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยดูให้หน่อยครับว่านี่พันธ์อะไร แล้วเป็นอะไร  (อ่าน 742 ครั้ง)
vasusuk ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 18/04/15, [11:18:23] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตัวนี้ซื้อมาจากตลาดมีนบุรีอะครับ ใส่กระบะธรรมดา ผมก็ไม่ได้ถามว่าพันธ์อะไร รู้แต่ว่าเป็นเครฟิช เลยอยากรู้ว่าพันธุ์อะไร แล้วมาพักหลังนี้กินอาหารน้อยมากๆ ไม่เหมือนตอนใหม่ๆ เชื่อง ใส่เท่าไหร่ก็กินหมด เดี๋ยวนี้ดูเงียบๆซึมๆ มีสนิมเกาะเต็มตัว ไม่รู้ว่าจะเอาออกยังไง รู้รบกวนแนะนำทีครับ  ไม่ลอกคราบมาหลายเดือนแล้ว 

ฝากรูป"

ฝากรูป"

ฝากรูป"

ฝากรูป"

ฝากรูป"

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
zingka ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 18/04/15, [12:13:58] »

จากรูปน่าจะเป็นสายpพันธู์บลูอัลเลนี่ กินอาหารน้อยเพราะอาจกำลังจะลอกคราบครับ โรคสนิมรอลอกคราบแล้วเดวหายเองครับ
413 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #2 เมื่อ: 19/04/15, [09:39:03] »

กุ้งเป็นมิกคัลเลอร์ครับ ตัวเมียพร้อมผสมฝ้าเต็มหางเลยเเต่มีสนิม เรื่องกินน้อยเป็นปกติของกุ้งเวลาโตขึ้นครับ ลองเปลี่ยนน้ำถี่ๆหน่อยครับไม่ก็ซื้อยาเเก้สนิมอย่างอควาเรี่ยม3กับเเอนติอิ๊คมาใส่ ร้านพี่ตึกตลาดมีนบุรีมีขายครับ
suphawitz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 10/05/15, [15:15:11] »

ตัวนี้ซื้อมาจากตลาดมีนบุรีอะครับ ใส่กระบะธรรมดา ผมก็ไม่ได้ถามว่าพันธ์อะไร รู้แต่ว่าเป็นเครฟิช เลยอยากรู้ว่าพันธุ์อะไร แล้วมาพักหลังนี้กินอาหารน้อยมากๆ ไม่เหมือนตอนใหม่ๆ เชื่อง ใส่เท่าไหร่ก็กินหมด เดี๋ยวนี้ดูเงียบๆซึมๆ มีสนิมเกาะเต็มตัว ไม่รู้ว่าจะเอาออกยังไง รู้รบกวนแนะนำทีครับ  ไม่ลอกคราบมาหลายเดือนแล้ว 

ฝากรูป"

ฝากรูป"

ฝากรูป"

ฝากรูป"

ฝากรูป"

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ตอนเลี้ยงใส่เกลือไปด้วยสิครับ (เกลือเม็ดใหญ่ๆ เกลือทะเลหน่ะท่าน) ตู้ 12" ใส่ 1 ช้อนโต๊ะไม่พูน ถ้า 24" ก็ 2 ช้อนโต๊ะไม่พูน กะๆอัตตราส่วนตามที่ผมบอกเอาเลย เกลือช่วยได้ครับท่านจะได้ไม่เป็นสนิม ที่สำคัญตู้ต้องมีกรองน้ำด้วยหนา สนิมเกิดจากน้ำไม่สะอาด 

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์