Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำร้านขายหินนิลดำแท้ในกทมหน่อยครับ  (อ่าน 2541 ครั้ง)
Elementon ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 16/04/15, [21:52:43] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

แนะนำร้านขายหินนิลดำแท้ในกทมหน่อยครับ

ล่าสุดซื้อมาที่ JJ 1400 (2 กระสอบ 60โล) เพิ่งมาดูราคาในเน็ตสรุปโดนฟันหัวแบะ  [mo_001]

แบะไม่พอของปลอมอีกตะหากล้างไปล้างมาสีลอก แถมบางเม็ดมีสีเหลืองสีฟ้าปนมาอีก  [on_009]

ท่านใดรู้แหล่งขายหินนิลดำ แบบแท้ๆเลยแนะนำทีครับตอนนี้ที่ใช้อยู่น่าจะเบอร์ 4 อยากได้ละเอียดๆหน่อย ไม่แน่ใจว่า 2 หรือ 1 เพิ่งอัพตู้มาครับ อยู่ส่วนไหนของกทมได้หมดเลยครับ ส่วนของผมอยู่แถวเอกชัย ถ้าใกล้ๆได้ก็แหล่มเลยคับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม มือใหม่หัวแตก  n032
413 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 19/04/15, [09:42:25] »

เมื่อก่อนซื้อปลีกโลละ10บาทเดี๋ยวนี้ขึ้นราคาเวอร์มากๆ  [on_007]
thender ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 19/04/15, [15:33:10] »

ล่าสุดเราไปซื้อโลละ30 ที่หนามหลวง2 แพงชิบ แถมมีหินสีขาวๆปนมาอีกตะหาก
Elementon ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 22/04/15, [14:15:56] »

ล่าสุดเราไปซื้อโลละ30 ที่หนามหลวง2 แพงชิบ แถมมีหินสีขาวๆปนมาอีกตะหาก

พอกันเลยครับ น่าจะโลละ 30 เท่ากัน แต่ผมซื้อยกถุงเลยได้ 700 (ลดจาก 750)

ของผมมีมาผสมทั้งหินสีขาว สีตก สีน้ำเงิน สีเหลือง (มันไม่คิดจะ QC ก่อนตักเลยรึไง)
Lobsterfarm ออฟไลน์
Shrimp Tribe
« ตอบ #4 เมื่อ: 11/05/15, [15:50:33] »

หินนิลดำ  มีราคาแพงเพราะ เขาไปเจียรไนทำนิลเครื่องประดับ  มีราคาสูงครับ  เป็นหินที่มีน้ำหนัก ดำจริงไม่มีย้อม
ลองเข้าGoogle หาข้อมูลเพิ่มได้ครับที่คำว่า  นิลดำ นิล
คร่าวๆดังนี้ครับ

คุณสมบัติของ ‘ นิล’       

นิล เป็นแร่อัญมณีที่มีสีดำเข้มและมีลักษณะทึบ  เป็นหินที่พบมากในประเทศไทย ที่ จ.กาญจนบุรี จ.จันทบุรี จ.ตราด ศัพท์ทางวิทยาศาสตร์เรียกว่า Black Spinel โดยทั่วไปจะรู้จักกันในชื่อว่า Black Onyxอีกทั้งในด้านความเชื่อเรื่องของพลังหินบำบัดนิล ยังส่งผลต้อผู้สวมใส่ในด้านอำนาจ และโชคลาภ สามารถปกป้องคุ้มครองให้ปลอดภัยจากภยันตรายต่างๆ และคุ้มครองให้รอดพ้น จากอุบัติเหตุ หรือจากคนที่ไม่หวังดี พกติดตัวไปงานศพ ก็สามารถแก้เคล็ดให้กับคนที่ไม่ค่อยถูกกับงานศพ และคนที่สุขภาพร่างกายอ่อนแอป่วยบ่อยๆ จึงควรสวมใส่หรือพกติดตัวไว้ ก็จะทำให้สุขภาพร่างกายแข็งแรง และนำพาโชคลาภมาสู่ผู้เป็นเจ้าของ เหมาะมากสำหรับคนที่ไม่ค่อยมีความมั่นใจในตัวเอง หรือไม่มั่นคงในความคิด คนที่หวาดระแวง วิตกกังวลกับสิ่งต่างๆ รอบตัว บางตำรายังอ้างถึงการบำบัดรักษาโรคบางชนิด ได้แก่ รักษาอาการประสาทหลอน สร้างสมาธิและรักษาโรคกรดในกระเพาะอาหาร     

วิธีการสังเกตนิลแท้แบบง่ายๆก็คือ

1. นิลแท้ต้องมีน้ำหนัก

2. การเจียระไนต้องมีเหลี่ยมที่คมชัดเป็นเงาสวยงาม

3. นิลแท้ต้องเนื้อเนียนมีความมันวาว

4. นิลแท้ต้องมีสีดำสนิท

ร้านผมอยู่อ.บ้านแพ้ว  จ.สมุทรสาครขายอยู่ ่กิโลละ  25 บาทครับ   ส่วนมากจะขายเบอร์ 1-2 เบอร์ 4 เม็ดใหญ่นานเอามาขาย   สนใจติดต่อล่วงหน้านะครับ  กระสอบ 30 กก. เอากี่โลก็ขาย
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์