Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเเหล่งปลานีออนถูกถูกไม่มัโรคเเถวจตุจักรหน่อยครับ  (อ่าน 773 ครั้ง)
petch gg ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 16/04/15, [13:10:46] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ขอเเหล่งปลานีออนถูกถูกไม่มัโรคเเถวจตุจักรหน่อยครับ
corydoras ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 16/04/15, [14:11:12] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ขอเเหล่งปลานีออนถูกถูกไม่มัโรคเเถวจตุจักรหน่อยครับ
ยากครับ 5555 ปลาทุกตัวล้วนมีโรคอยู่ในตัวเอง ขึ้นอยู่กับว่าปลานั้นอ่อนแอลงทำให้โรคนั้นขยายพันธุ์ได้รึเปล่า ทางที่ดีซื้อปลาถุงมาพักเองไปเลยครับ ใส่ตู้ เลี้ยงจนแข็งแรงแล้วค่อยย้ายลงตู้เลี้ยง

หรืออีกทางนึกซื้อจากร้านที่พักปลาแล้ว ซึ่งต้องรู้จักกันนิดนึงจะได้พอรู้ว่าปลามาตอนไหน พักแล้วกี่วันเนอะ  [เจ๋ง]

แต่โดยรวมแล้วถ้าสภาพตู้ที่ใช้พักปลาขายไม่มีปลาตาย หรือไม่มีตัวที่แสดงอาการเป็นโรค ก็ถือว่าโอเคละครับ หากเราดูแลได้ดี โรคย่อมไม่ออกมาทำร้ายปลาเราแน่ๆคร้าบบบ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์