Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบ%บลูเพิล  (อ่าน 578 ครั้ง)
rhythmm ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 13/04/15, [00:28:22] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อยากทราบว่าเค้าดูกันยังไงว่าบลูเพิลกี่%เช่น บลูเพิร์ล 75% 85% อะไรประมาณนี้อะครับดูจากที่อะไรว่ากี่%เห็นแล้วงง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/04/15, [08:26:42] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น »
`Oh Y‚‚‚‚‚e„„ƒah™™hh ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 13/04/15, [02:23:17] »

มันคือลูกผสม เดส+อบิดัส(บลูเพิล) ครับ
Cherax albidus + Cherax destructor = 50%
Cherax albidus + 50% = 75%
Cherax albidus + 75% = 87.5%
Cherax albidus + 87.5% = 93.75%
เอาแค่นี้ก่อนครับ รู้สึกตอนนี้จะมีแค่87.5  93.75นี่ไม่แน่ใจมียัง แต่ยังไม่เห็นในตลาดนะ

จุดประสงค์ที่คนไทยผสมข้ามพันธุ์ของกุ้ง2พันธุ์นี้ คือ
1.อบิดัส+อบิดัส มันค่อนข้างจะเพาะยากกว่า อบิดัส(พ่อ)+เดส(แม่)
2.ได้กุ้งที่ลักษณะคล้ายอบิดัสแท้ที่ราคาค่อนข้างแพงในราคาที่ถูกลง

ลูกผสมนี่ถ้าอยากรู้ว่าตัวนี้กี่เปอร์เซ็นต์ให้ถามผู้เพาะพันธุ์ครับ เพราะ ถ้าเอากุ้งมาให้ดูแล้วถามตัวนี้กี่เปอเซ็นต์คงไม่มีใครตอบได้ครับ เพราะ แต่ละครอกมันมีทั้งเหมือนพ่อเหมือนแม่หรือผสมๆกันในตัวเดียวคละๆกันไป บางที่ลูก50บางตัวหน้าตาคล้ายอบิดัส มากว่าลูกครอก75ก็มี ส่วนตัวแล้วถ้าเลือกซื้อลูกผสมตอนโตแบบเห็นฟอมแล้ว ผมจะสนใจลักษณะมากกว่า%คับ เช่น ลูก50แต่หน้าตานี่อบิดัสเลย ส่วนอีกตัวลูก75แต่หน้าตาคล้ายเดส ผมก็เลือกตัว50%คับ

คนส่วนใหญ่จะมองความสวยของลูกผสมตรงที่เหมือนอบิดัสมาก แต่สำหรับผมลูกผสมที่สวยๆคือ ได้ทรงก้ามแบบอบิดัส แต่ได้ความหนาความใหญ่ของลำตัวแบบเดส(อบิดัสตัวจะเรียวๆเล็กๆกว่าเดส)
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #2 เมื่อ: 14/04/15, [08:30:41] »

อยากทราบว่าเค้าดูกันยังไงว่าบลูเพิลกี่%เช่น บลูเพิร์ล 75% 85% อะไรประมาณนี้อะครับดูจากที่อะไรว่ากี่%เห็นแล้วงง

ตามหลักการณ์แล้วมันก็ต้องเจาะเลือด ดูโครโมโซม นับเม็ดเลือดครับ ว่ากุ้งตัวนั้นๆ โน้มเอียงไปทาง เดสทรัคเตอร์

หรือ อัลบิดัส  แต่ในทางปฏิบัติ คงไม่มีใครให้ทำ และอาจจะไม่มีหน่วยงานทางวิทยาศาสตร์ในบ้าน ที่รับทำให้ ได้สะดวก และ

ไม่เสียสตางค์  ทำให้ในทางปฏิบัติ ใช้การคาดการณ์ และประเมินเอา ตามนั้นแหล่ะครับ ก็อาจจะคล้ายๆกับการผสมพันธุ์ปลา

บางชนิดแหล่ะครับ อย่างไรก็ตาม ถ้ากุ้งโตขึ้นมากแล้ว ก็พอจะสังเกตลักษณะบางประการได้อยู่บ้างนะครับ ว่ามีสายเลือดโน้ม

เอียงไปทางด้านใหน  เช่น ลวดลายบนลำตัว , ปริมาณขนที่ก้าม , ลักษณะรูปแบบก้าม ฯลฯ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/04/15, [08:32:33] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น »
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์