Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กุ้งเครแคระสลัดไข่ทิ้ง เพราะอะไรครับ  (อ่าน 776 ครั้ง)
Pikachu ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 09/04/15, [09:52:05] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้ผมมีกุ้งเครแคระ 4 ตัวตัวผู้ 2 ตัว ตัวเมีย 2 ตัว
วันนึงผมเห็นกุ้งเครแคระตัวเมียมีไข่ติดอยู่เพียบเลยครับ
แต่พอสองสามวันปรากฏกว่าไข่หายไปแล้ว ซึ่งเกิดเหตุการณ์แบบนี้สองครั้งแล้วครับ
น่าจะมีสาเหตุมาจากอะไรครับ แก้ไขยังไงครับ
ผมเดาว่ามันตกใจตอนที่เปิดไฟหรือป่าวครับ ผมตั้งระบบเปิดปิดไฟด้วยไทม์เมอร์ครับ

ขอคำแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 10/04/15, [21:29:59] »

ตู้ผมมีกุ้งเครแคระ 4 ตัวตัวผู้ 2 ตัว ตัวเมีย 2 ตัว
วันนึงผมเห็นกุ้งเครแคระตัวเมียมีไข่ติดอยู่เพียบเลยครับ
แต่พอสองสามวันปรากฏกว่าไข่หายไปแล้ว ซึ่งเกิดเหตุการณ์แบบนี้สองครั้งแล้วครับ
น่าจะมีสาเหตุมาจากอะไรครับ แก้ไขยังไงครับ
ผมเดาว่ามันตกใจตอนที่เปิดไฟหรือป่าวครับ ผมตั้งระบบเปิดปิดไฟด้วยไทม์เมอร์ครับ

ขอคำแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ

เรื่องระบบ Timer ไม่น่าจะกระทบถึงขนาดนั้นครับ อาจจะเป็นทีไข่เอง ไม่ฟักหรือเปล่าครับ

ตัวเมียเลยสลัดไข่ทิ้ง
413 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #2 เมื่อ: 10/04/15, [23:08:02] »

ไข่อาจจะไม่มีเชื้อหรือกุ้งสลัดไข่เพราะอากาศร้อนครับช่วงนี้
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์