Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเลี้ยงบลูเพิล ต้องใช้อุปกรณ์ไรบ้างครับ  (อ่าน 666 ครั้ง)
mpenza ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 09/04/15, [07:16:54] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีมือใหม่ครับ อยากเลี้ยง บลูเพิล ต้องเตรียมตู้ขนาดกี่นิ้ว ระบบกรอง ตัวปรับสภาพน้ำ ช่วยแนะนำที่ครับ ต้องใช้ไรบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/04/15, [08:03:45] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น »
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 09/04/15, [08:07:13] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีมือใหม่ครับ อยากเลี้ยง บลูเพิล ต้องเตรียมตู้ขนาดกี่นิ้ว ระบบกรอง ตัวปรับสภาพน้ำ ช่วยแนะนำที่ครับ ต้องใช้ไรบ้าง

ถ้าเอาแบบเต็มพิกัดจริงๆ ก็ตู้ควรขนาดซัก 30 นิ้วขึ้นไป เพื่อรองรับ ขนาดที่โตเต็มที่ในอนาคตนะครับ 36 ขึ้นได้ยิ่งดี

กรองเป็นกรองนอก หรือ กรองถัง ก็ได้  ใส่ซับสเตรทดีๆ แต่ราคาประหยัด อย่างพวกหินภูเขาไฟ ก็โอเคแล้ว หรือจะใช้

พวกพืชน้ำ ทำกรองชีวภาพเสริมก็สามารถทำได้  แต่ถ้าจะให้เพาะพันธุ์ได้ผลดีด้วย ก็ควรจะติดชิลเลอร์ เพื่อปรับอุณหภูมิ

ให้อยู่ในระดับที่เขาจะผสมพันธุ์ได้ง่าย คือ 20 - 23 องศาเซลเซียสครับ หลังออกไข่แล้วค่อยปรับเป็น 25 - 27 องศา ฯ โดย

ประมาณได้ครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์