Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามวิธีการทำหินม่วง  (อ่าน 2304 ครั้ง)
Nick Zakoda ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 06/04/15, [21:18:49] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

จากหัวข้อครับ ไม่ทราบว่าต้องเติมแร่ธาตุในส่วนของอะไรบ้างครับ
- ต้องเติมเท่าไหร่
- ระยะเวลาในการเติมวันละครั้ง/เปลี่ยนน้ำใหม่ทุกสัปดาห์
- แร่ธาตุที่ใช้ในการเติม
- เมื่อเติมแล้วต้องปิดสกิมเมอรืทุกครั้งหรือป่าวครับ
ขอบคุณครับผม (อยากหินม่วงๆอะครับ) [on_055]
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #1 เมื่อ: 06/04/15, [23:16:03] »

ขยับเปลี่ยนน้ำ แสงดี น้ำเย็นคงที่แล้วจะเกลียดครอโรไลน์ที่เกิดเยอะเกิ้นครับ
ifilm ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 07/04/15, [00:47:28] »

บอกเลยว่า ม่วงแล้วไม่ใช่ว่าจะดีน่ะครับ จะหนักใจด้วยซ้ำถ้ามันเยอะ T_T
,,เพราะตอนนี้ผมหนักใจอยู่ ม่วงเยอะเกิ๊นน
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 07/04/15, [07:02:01] »

ขยับเปลี่ยนน้ำ แสงดี น้ำเย็นคงที่แล้วจะเกลียดครอโรไลน์ที่เกิดเยอะเกิ้นครับ

คับผม ครอโรไลน์นี่เกิดจากอะไรนะครับ ขอความรู้หน่อยครับ
« ตอบ #4 เมื่อ: 07/04/15, [10:50:48] »

คับผม ครอโรไลน์นี่เกิดจากอะไรนะครับ ขอความรู้หน่อยครับ

มันเป็นสาหร่ายโครงสร้างหินปูนชนิดนึงครับ(มีสีอื่นด้วย)
เกิดได้ดีในสภาพแวดล้อมที่เหมาะสมระดับเดียวเลี้ยงปะการัง
สรุปสั้นคือถ้าระบบเราดีพอมันจะมาเองได้ง่ายๆเลย
LIVES IN THE SHADOW ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 07/04/15, [11:39:36] »

มันเป็นสาหร่ายโครงสร้างหินปูนชนิดนึงครับ(มีสีอื่นด้วย)
เกิดได้ดีในสภาพแวดล้อมที่เหมาะสมระดับเดียวเลี้ยงปะการัง
สรุปสั้นคือถ้าระบบเราดีพอมันจะมาเองได้ง่ายๆเลย

ถ้าตู้ปลาล้วน ไม่มีหินม่วง ไม่มีหัวเชื้อ ไม่เลี้ยงประการัง รันตู้ใช้หินตาย จะม่วงได้ไหมคับ
« ตอบ #6 เมื่อ: 07/04/15, [12:25:21] »

น้ำเย็นต่ำกว่า 28 คงที่ ไฟดีพอประมาณ ขยันเปลี่ยนน้ำด้วยเกลือดี
หาหินม่วงซักก้อนมาลง ขูดๆให้มันเป็นฝุ่นลอยฟุ้งในน้ำก็มาได้ครับ
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #7 เมื่อ: 07/04/15, [14:43:01] »

ที่ตู้ม่วงมันขึ้นหนักๆตรง2จุดๆแรกคือจุดที่น้ำไหลแรงๆ
กับจุดที่โดนแสงน้อยๆ

ตู้กรองล่างมีแค่นีออนเอาไว้เมนเทนแนนท์ กลับม่วงขึ้นเอง
แต่กับตู้หลักจุดที่โดนแสงเต็มๆ ด้านบนๆหินม่วงไม่ค่อยขึ้น แต่ในร่มขึ้นเต็มเลย

แสงเอาเป็นพอมีก็ไหวมั้งครับ
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 07/04/15, [16:25:17] »

น้ำเย็นต่ำกว่า 28 คงที่ ไฟดีพอประมาณ ขยันเปลี่ยนน้ำด้วยเกลือดี
หาหินม่วงซักก้อนมาลง ขูดๆให้มันเป็นฝุ่นลอยฟุ้งในน้ำก็มาได้ครับ

ขอบคุณมากครับผมตั้งตู้ครั้งแรกก็ได้มาจากคุณ Pop นี่ล่ะครับ กรองแขวนตัวใหญ่ อิอิ
แต่ตอนนี้มาใช้กรองหลักแทนแล้วครับ
« ตอบ #9 เมื่อ: 07/04/15, [17:40:50] »

ขอบคุณมากครับผมตั้งตู้ครั้งแรกก็ได้มาจากคุณ Pop นี่ล่ะครับ กรองแขวนตัวใหญ่ อิอิ
แต่ตอนนี้มาใช้กรองหลักแทนแล้วครับ
[crymyballsout]

โหหหห นั้นมันนานมากกกกกกกเลยนะครับ
แก้ว เสรีชน ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 08/04/15, [17:35:13] »

แล้วตอนนี้คุณมิกเซอร์หายไปไหนแล้วครับ
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 08/04/15, [22:14:37] »

[crymyballsout]

โหหหห นั้นมันนานมากกกกกกกเลยนะครับ

ยกให้เป็นอาจารย์เลยครับอิอิ ทำตามทุกขั้นตอนเลย ข้อมูลบางอย่างที่ไม่มีก็หาตามเพื่อนๆที่ตั้งตู้นี่ล่ะครับ
ดูๆเป็นตัวอย่างว่าอะไรควรทำแล้วคิดว่าดีก็ทำ บางสิ่งที่ลองทำเองก็ทำให้ ปลา กุ้ง ตาย ไปเยอะครับ
จะได้ทำไม่ทำอีก หมดไปเยอะ  [on_007]
« ตอบ #12 เมื่อ: 08/04/15, [22:48:32] »

แล้วตอนนี้คุณมิกเซอร์หายไปไหนแล้วครับ

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=272921.0
แก้ว เสรีชน ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 09/04/15, [08:30:44] »

ช็อค....ตายห่ะเพิ่งเอาตำราเค้ามาตั้งตู้นาโนเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว จะรอดมั๊ยเนี่ย
« ตอบ #14 เมื่อ: 09/04/15, [10:51:56] »

ช็อค....ตายห่ะเพิ่งเอาตำราเค้ามาตั้งตู้นาโนเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว จะรอดมั๊ยเนี่ย

รอดครับความรู้ก็ส่วนความรู้ นิสัยเอี้ยๆก็ส่วนนิสัย [on_065]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์