Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาสอดตายกะทันหันมาก รบกวนช่วยวิเคราะห์สาเหตุทีครับ  (อ่าน 4683 ครั้ง)
sith ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 06/04/15, [15:46:52] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สมาชิกใหม่  รบกวนด้วยนะครับ

ตู้24x15x12นิ้วครับ  กรองแขวนขนาดกลางใส่หินคีรีก้า กรวดดำรองพื้นบางๆ
ตู้พึ่งตั้งใหม่แต่รันน้ำไว้ประมาณ2-3อาทิตย์แล้วครับ 
เอาปลาสอดมาปล่อยไว้2ตัวเพื่อช่วยเซ็ตกรอง  อยู่มาได้3-4วัน  อาหารให้แค่พอกินวันละครั้ง ไม่มีเศษเหลือเลย

อาการปลาก็ดูปกติดี ว่ายไปมา กินอาหารปกติ ไม่ซึม 
ยกเว้นเวลานอนจะลงไปนอนก้นตู้(ไม่ได้ตะแคงนะครับ เหมือนว่ายลงไปจอดเฉยๆ ลอยเอื่อยๆตัวตั้งตรงปกติดี)

จนกระทั่งเมื่อวานอยู่ดีๆก็ตายไป1ตัว สภาพศพเท่าที่เห็นคือปากเปื่อย แบบเปื่อยเละจนหลุดอ่ะครับ ภายในไม่กี่ชม.
ทั้งที่ก่อนนอนก็ยังปกติดีทุกอย่าง  แล้ววันถัดมาก็ตามไปอีก1ตัว อาการเดียวกันเลย  [on_024]

รบกวนทุกท่านช่วยหาสาเหตุหน่อยครับ  งงมากๆ เพราะนอกจากปากที่เปื่อย ส่วนอื่นก็ยังปกติดี ครีบครบ จุดแดงไม่มี
จุดขาวไม่แน่ใจเพราะตัวปลาซื้อมาก็สีกระดำกระด่างมาอยู่แล้ว (น่าจะเป็นพวกปลาสอดเลือดชิด สีไม่สวย หน้าตาก็แย่มาก แต่ตอนซื้อมาแข็งแรงดี)
และก็ที่ผิวน้ำมีแพฟองลักษณะเหมือนก่อหวอด(ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด ปลาสอดไม่น่ามีหวอดนะ)
พร้อมฝ้าเป็นแผ่นเล็กๆด้วย (มีหลังปลาตายนะครับ ก่อนนั้นไม่มี)

หลังจากลงปลาเปลี่ยนน้ำ10%ไป1ครั้ง น้ำใสดีแทบไม่มีกลิ่น แต่หลังปลาตายกลิ่นมาพร้อมฝ้าเลย  n032

มีพลาด1อย่าง อันนี้โง่มาก ยอมรับครับ คือวันแรงที่ลง ลงรวมกับเสือสุมาตรา1คู่(คนขายดันบอกรวมได้ เพราะที่ร้านเลี้ยงรวมกัน)
เลยโดนไล่ไปมา แต่ผมก็แยกเสือออกภายใน10นาที และก็ไม่เห็นอาการบาดเจ็บนะครับ

พยายามหาข้อมูลบ้างแล้ว แต่ยังไม่แน่ใจเลยครับ เลือกปลาสอดเพราะคิดว่าน่าจะเลี้ยงง่ายตายยากที่สุดแล้ว
จะว่าเป็นโรคเปื่อยก็ไม่น่าเป็นปุ้บตายปั้บขนาดนี้ จะว่าพุ่งชนตู้ก็ไม่น่าจะใช่มั้ง  Tank Mateก็ไม่มี อยู่กัน2ตัวทั้งตู้

พอหาสาเหตุไม่เจอเลยไม่รู้ว่าต้องทำยังไงกับตู้ดี  จะเอาปลาใหม่มาลงก็ไม่กล้า สงสารมัน  asspain
ขนาดปลาสอดยังตาย  ความมั่นใจผมหายหมดเลยครับ
ทั้งๆที่เมื่อก่อนเลี้ยงในอ่างบัวทิ้งๆขว้างๆ ไม่มีอ็อกไม่มีกรองแดดส่องฝนตก ยังออกลูกหลานเต็มอ่างเลย
ทำไมพอเลี้ยงในตู้อย่างดีถึงร่วงได้ละหว่า [on_007] 
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 30/04/15, [14:09:01] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ระบบน่าจะมีปัญหา แต่ป่านนี้น่าจะเข้าที่เข้าทางละมั้ง ?
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์