Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีลูกกุ้งเเบล็กออเรนจ์เทลประมาณ 20 ตัว รู้สึกว่ามันหายไป  (อ่าน 996 ครั้ง)
yamadaone ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 03/04/15, [23:18:04] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือพอเเม่กุ้งปล่อยลูกหมด ก็เเยกพ่อออกเเยกเเม่ออก เหลือไว้เเต่ลูกกุ้งในตู้ 24 นิ้ว
ตอนช่วงเเรกๆ ก็กะเอาว่าคงประมาณยี่สิบตัว เเบบ ยั้วเยี้ยอะค่ะ

เเต่วันนี้รู้สึกว่าเด็กๆหายไป ไม่ยั้วเยี่ยเเล้ว
ตอนนี้เด็กๆ บางตัวก็น่าจะได้ 1 เซนติเมตรเเล้วอะค่ะ บางตัวก้ามหายข้างนึง เกิดจากมันหลุดไปพร้อมคราบหรือพวกเค้าตีกันอะคะ? คำถามคือ ต้องเเยกออกมาเลี้ยงเป็นตัวๆไหมอะคะ
เเล้วถ้าต้องเเยก จะเเยกเลี้ยงยังไง  (เเบบว่าอยู่หอ มีตู้เดียว กับกะละมังที่ใส่ตัวพ่อเเม่)

เเล้วตอนช่วงที่เค้าลอกคราบครั้งเเรกๆ ตัวก็ยังดำอยู่ กระทู้นี้เลยค่ะ http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=279537.0  เเต่หลังจากสามสี่วันมานี้ให้กินเนื้อปลานิลต้มสุก นี่ตัวเปลี่ยนเป็นสีน้ำเงินกันหมดเลย มันจะเป็นอะไรมั้ยอะคะ  หรือเเค่เปลี่ยนสีตามอาหารที่กินเฉยๆ(เเต่เเบบเปลี่ยนทันตาเห็นเลยจริงๆ)

ขอบคุณล่วงหน้าค่า
`Oh Y‚‚‚‚‚e„„ƒah™™hh ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 04/04/15, [22:56:34] »

เลี้ยงรวมก็จะตีกันและกินกันตอนลอกคราบครับ

เทลเปลี่ยนสีได้คับ ถ้าสีดำเขาจะเรียกBOT(black orange tail) ถ้าฟ้า-น้ำเงินเขาจะเรียกเพอเพิล แต่จริงๆคือพันธุ์เดียวกันครับ แค่ชื่อการค้าเท่านั้น ถ้าอยากให้ดำก็ให้กินพวกสาหร่าย มอส ถ้าอยากให้น้ำเงินก็ให้กินพวกของสด เช่น ฝอยต้ม หนอนแดง
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 08/04/15, [22:37:15] »

เมื่อวานล้างตู้ นับดูเเล้วมี 23 ตัว (ไปหลบซอกไหนมุมไหนมา เยอะเเยะ) เปลี่ยนสีเป็นฟ้ากันหมด

ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #3 เมื่อ: 09/04/15, [08:23:56] »

เมื่อวานล้างตู้ นับดูเเล้วมี 23 ตัว (ไปหลบซอกไหนมุมไหนมา เยอะเเยะ) เปลี่ยนสีเป็นฟ้ากันหมด

สวยดีนะครับ
Pooknalak ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 09/04/15, [12:37:23] »

สีสวยมากกกกกกกก   เราเลี้ยงเดรสอยู่ตัวนึง อยากเลี้ยงให้สีแบบนี้ ให้กินกุ้งฝอยต้ม หนอนแดง อาหารเม็ด สีดำออกน้ำตาลเชียว   [เอ๊ะ!!!]
« ตอบ #5 เมื่อ: 09/04/15, [18:01:08] »

สีสวยมากกกกกกกก   เราเลี้ยงเดรสอยู่ตัวนึง อยากเลี้ยงให้สีแบบนี้ ให้กินกุ้งฝอยต้ม หนอนแดง อาหารเม็ด สีดำออกน้ำตาลเชียว   [เอ๊ะ!!!]

ในตู้มี สาหร่าย มอส ขอนไม้ที่มีตะไครหรือพืชน้ำบ้างไหมคับ

แล้วอาหารเม็ดเป็นอาหารอะไร เพราะ อาหารเม็ดบางตัวก็ไม่น้ำเงินคับ

แล้วเวลากุ้งจะเปลี่ยนสีบางตัวก็เปลี่ยนจากน้ำตาล จากเขียว เป็นน้ำเงินเลยภายในคราบเดียว แต่บางตัวก็จะเริ่มอมฟ้าอมน้ำเงินก่อนคับ ยังไม่เป็นน้ำเงินซะทีเดียว
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 10/04/15, [08:55:36] »

ในตู้มี สาหร่าย มอส ขอนไม้ที่มีตะไครหรือพืชน้ำบ้างไหมคับ

แล้วอาหารเม็ดเป็นอาหารอะไร เพราะ อาหารเม็ดบางตัวก็ไม่น้ำเงินคับ

แล้วเวลากุ้งจะเปลี่ยนสีบางตัวก็เปลี่ยนจากน้ำตาล จากเขียว เป็นน้ำเงินเลยภายในคราบเดียว แต่บางตัวก็จะเริ่มอมฟ้าอมน้ำเงินก่อนคับ ยังไม่เป็นน้ำเงินซะทีเดียว

ในตู้มีขอนไม้ว่างๆอันนึงค่ะ  แต่ไม่มีตะไคร่เกาะเลยค่ะ  ส่วนอาหารเม็ด เราซื้อมาจากร้านปราณีค่ะ  ที่เป็นเม็ดแท่งๆเล็กๆ แบบกระปุกค่ะ  หินใส่หินสีดำ  นอกนั้นไม่มีอะไรแล้วค่ะ  พวกสาหร่ายอะไรไม่ได้ใส่ลงตู้เลยค่ะ

ล่าสุดเมื่อคืนเพิ่งลอกคราบ  สีน้ำตาลอมดำมาเชียว 555  อยากจะถ่ายรูปมาให้ดูเลยค่ะ  แต่ตอนนี้อยู่ออฟฟิศ เดี๋ยวกลับบ้านแล้วจะอัพรูปให้ดูค่ะ  n032
« ตอบ #7 เมื่อ: 10/04/15, [16:34:42] »

อาหารเม็ดร้านปราณีต้องสูตร กรีน ที่ทำจากสาหร่ายสไปรูริน่า อันนั้นอะน้ำเงินคับ
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 11/04/15, [08:53:16] »

อาหารเม็ดร้านปราณีต้องสูตร กรีน ที่ทำจากสาหร่ายสไปรูริน่า อันนั้นอะน้ำเงินคับ

อาหารแบบนี้ค่ะ

อันนี้รูปที่ถ่ายเมื่อคืนค่ะ เพิ่งลอกคราบได้ 1 วัน

เหมือนกุ้งฝอยเลย  036

ปล.ขออนุญาติเจ้าข้องกระทู้ด้วยนะคะ
« ตอบ #9 เมื่อ: 11/04/15, [13:06:36] »

จริงๆผมไม่ค่อยมีประสบการณ์ด้านอาหารเม็ด ผมให้แต่กุ้งฝอยหนอนแดง แต่อาหารเม็ดตัวนี้เห็นเขาว่าฟ้ากันนะ ลองให้ไปเรื่อยๆคับ สลับกุ้งฝอยดู ถ้ายังไงๆก็ไม่น้ำเงิน คงเป็นที่ตัวแล้วคับ ผมก็เคยเจอ เลี้ยงเหมือนกันทุกอย่าง เพื่อนเขาน้ำเงินหมด แต่ก็มีบางตัวที่ไม่น้ำเงิน
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 14/04/15, [21:16:41] »

จริงๆผมไม่ค่อยมีประสบการณ์ด้านอาหารเม็ด ผมให้แต่กุ้งฝอยหนอนแดง แต่อาหารเม็ดตัวนี้เห็นเขาว่าฟ้ากันนะ ลองให้ไปเรื่อยๆคับ สลับกุ้งฝอยดู ถ้ายังไงๆก็ไม่น้ำเงิน คงเป็นที่ตัวแล้วคับ ผมก็เคยเจอ เลี้ยงเหมือนกันทุกอย่าง เพื่อนเขาน้ำเงินหมด แต่ก็มีบางตัวที่ไม่น้ำเงิน

ขอบคุณมากค่ะ  ตอนนี้ก็พยายามให้อาหารตามที่บอกอยู่ เดี๋ยวจะลองดูลอกคราบคราวหน้าค่ะ  ตอนนี้หนวดเริ่มอมๆสีฟ้าล่ะค่ะ
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 15/04/15, [23:21:59] »

สวยดีนะครับ

ขอบคุณค่า นี่ว่าจะหาที่ลงขายละตัวเริ่มโต ตู้มันเล็กไล่ตีกัน หายไปหนึ่งละค่ะ     asspain

ขอบคุณค่าา ปกติก็ให้อาหารเม็ดเครฟิชเนี่ยล่ะค่ะ พอดีช่วงนั้นมันมีปลากับปลาหมึกเหลือในตู้เย็น เลยบิๆให้กิน ออกมาสีนี่บาดตามาก (จริงๆอยากให้มันดำ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/04/15, [23:42:41] โดย yamadaone »
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์