Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้เลี้ยงน้องกุ้งแคระทุนต่ำค่ะ  (อ่าน 1893 ครั้ง)
mwan ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 29/03/15, [16:36:02] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอเริ่มเลี้ยงกุ้งแคระก็อยากจัดบ้านให้น้องกุ้งสักหน่อย ในตู้เล็กๆบนโต๊ะทำงาน

ใส่แค่กรวดเล็กๆขาวๆรองตู้ ไม้น้ำอะไรก็ยังไม่รู้เรื่อง อะไรถูกๆก็ซื้อมาใส่ไว้ แล้วน้องกุ้งก็สีซีดลง  
ทีนี้เลยเปลี่ยนมาใช้ดินสีเข้มๆรองตู้ซะเลย

เอาฝากระปุกพลาสติกมาทำถาดอาหารให้น้องกุ้งซะเลย เพราะวางอาหารให้บนพื้นแล้วมีตัวเส้นๆขาวๆมากินด้วย
ใช้กระถางดินเผาเล็กๆที่ได้มาตอนซื้อต้นไม้น้ำมาเป็นฐาน แต่น้องกุ้งก็ช่วยกันกลิ้งๆอาหารตกลงมาบนพื้นอยู่ดี [on_008]

ได้แผงมอสมาเลยเอาถาดอาหารออกซะเลย กระถางก็เอามาตะแคงซะให้น้องกุ้งหลบแสงกัน ตอนช่วงจัดตู้แบบนี้น้องกุ้งเดินกันเต็มตู้ล้นตู้สุดๆ แต่พอไม่มีถาดอาหารตัวเส้นขาวๆมันก็กลับมาอีกแล้ว [mo_001]

[img width=640height=640]https://upic.me/i/sm/expt4.jpg[/img]

อันนี้ปัจจุบันค่ะ เอาแผงมอสลงมาจากหลังตู้ให้สัมผัสดิน เอาอะนูบิสลงดินด้วยซะเลย
เอากระถางสีดำพลาสติกโปร่งๆมากดลงไปในดินให้กลายเป็นคุกน้องกุ้งจำลอง(แต่เข้าออกเองได้นะ5555) เพราะกุ้งล้นหลามมาก มันต้องผิดใจทะเลาะวิวาทกันแน่เลย(คิดไปเองทั้งนั้น) ถาดอาหารกุ้งฝาอันเดิมใหญ่ไปเลยเฟ้นหาของที่มีในบ้าน ได้มาเป็นตัวจุ๊บกระจกใสๆเว้าๆ เอามาเสียบก้นกระถางล๊อคไว้ ถึงเวลาอาหารน้องกุ้งก็มาล้อมวงรอบตัวจุ๊บ ชาบูตัวจุ๊บกันพร้อมเพรียง

ไม่รู้สาเหตุเพราะไม้จมหรือดินที่ทำเอาน้ำเหลืองไวสุดๆ  [on_007]
แนะนำวิธีแก้หน่อยค่ะกับการจัดตู้หน่อยคะ [on_024]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/03/15, [16:50:04] โดย mwan »
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 29/03/15, [21:31:27] »

ขอนไม้ทำให้น้ำเหลืองครับ
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 29/03/15, [23:10:41] »

แต่จัดตู้มาเรื่อยๆมันไม่เหลืองเลยค่ะ ประมาณห้าเดือนแล้ว
จนมาที่จัดแบบปัจจุบันมันเหลืองแค่สองสามวันก็เหลืองมาก ขอนไม้ก็อันเดิมเลยค่ะ

แล้วขอนไม้ต้องเอาไปทำยังไงให้หายเหลืองคะ ลองเอาออกมาแช่น้ำทิ้งไว้ข้างนอกอาทิตย์นึง พอใส่กลับไปก็เป็นเหมือนเดิมเลยค่ะ  [อ่ะแหะๆ]
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #3 เมื่อ: 29/03/15, [23:23:48] »

ลองนำไปต้ม แต่ถ้าไม่ซีเรียสก็ปล่อยไว้แบบนี้ครับ เปลี่ยนน้ำบ่อยๆ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 29/03/15, [23:28:34] »

โอ้ ขอบคุณมากค่ะ   [rainbowface]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์