Aqua.c1ub.net
*
  Sat 11/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ายังไม่ใช้สกิมเมอยังพอได้อยู่ไหมครับ  (อ่าน 3829 ครั้ง)
Stark ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 24/03/15, [23:32:13] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้หลักผม 24*15*16 กรองล่างครับ 
สมาชิกในตู้:
กาตูนส้มขาว 1 คู่
บลูแทงค์ 1 ตัว
นาโซ่ 1 ตัว
อยากถามว่าตอนนี้ถ้ายังไม่ติดสกิมเมอจะยังพอไหวหรือปล่าวครับ
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 25/03/15, [01:21:49] »

สกิม2พันกว่ามีขาย
tangslover ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 25/03/15, [08:59:07] »

ไหวครับ แต่ต้องหมั่นดูแลความสะอาดของตู้ดีๆครับ
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #3 เมื่อ: 25/03/15, [09:20:54] »

ตู้ 24 Tank 2 ตัวส่วนตัวว่าไม่เหมาะครับต้องขยันเปลี่ยนน้ำทุก 7-10 วัน 20-30% ให้อาหารอย่าเยอะมาก
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #4 เมื่อ: 25/03/15, [10:09:09] »

ผมว่าทำเรืื่่องง่ายให้เป็นเรื่องยากอ่ะนะ ที่ต้องดูคือ
1. สกิม มีดีกว่าไม่มีอยู่แล้ว
2. แทงก์ 2ตัว (ยังไม่รู้ไซส์) ระบบใหม่ๆ ยังไม่เข้าที่ปัญหาเยอะ
3. เปลี่ยนน้ำ เปลี่ยนยังไงบ่อยแค่ไหน ปริมาณเท่าไหร่

การไม่มีสกิม ไม่ใช่เรื่องแปลก หากจัดการปัญหาได้ทัน แต่ปัญหาหลักคือ เจ้าของตู้น่าจะยังไม่คุ้นเคยกับตู้ทะเลและปัญหาที่จะมีในอนาคตรวมถึงการแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้า-ระยะสั้น-ระยะยาว

แนะนำว่ามีดีกว่า  ผมมองว่าขนาดมี ยังดูแลยากๆเลย
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 26/03/15, [11:58:47] »

ขอบคุณเพื่อนๆ สมาชิกทุกท่านด้วยครับ
Moyouza ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 26/03/15, [14:32:31] »

ตู้ขนาดเท่ากันเลยครับ แต่ตู้ผมกรองข้างนะและตู้ผมก้อไม่มีสกิมเมอร์ด้วยเลี้ยงมาประมาณ9เดือนกว่าแล้วครับ
ในตู้มีปลาการ์ตูน+เบบี้แทงก์+ลองโนสฮอกฟิช และปะการังพวกเห็ด กระดุม อีลอง มอนติ สตาร์ โกลฟ บลาๆๆ
มันก้อยังอยู่ได้นะ นํ้าถ่าย3อาทิตย์ครั้งครับ
ผมว่าสกิมเมอร์ก้อจำเป็นนะ ถ้ามีมันช่วยดึงของเสียที่ละลายในนํ้าออกได้เยอะมาก ช่วยตู้ได้เยอะมากอ่ะบอกเลย ตู้ผมที่ใช้สกิมเมอร์ตะไคร่แถบไม่มีอ่ะ ส่วนตู้ที่ไม่ใช้3-4วันตะไคร่เกาะกันเต็มอ่ะ ที่ผมไม่ใช้สกิมเพราะว่าไม่มีที่ให้ยัด ถ้ามีก้อใช้เช่นกันครับ
ผมไม่แนะนำให้ทำตามนะมันเหมาะสำหรับคนเก่าๆ ถ้ามือใหม่มีเถอะครับกันไว้ๆๆ
« ตอบ #7 เมื่อ: 26/03/15, [15:00:04] »

ตู้ขนาดเท่ากันเลยครับ แต่ตู้ผมกรองข้างนะและตู้ผมก้อไม่มีสกิมเมอร์ด้วยเลี้ยงมาประมาณ9เดือนกว่าแล้วครับ
ในตู้มีปลาการ์ตูน+เบบี้แทงก์+ลองโนสฮอกฟิช และปะการังพวกเห็ด กระดุม อีลอง มอนติ สตาร์ โกลฟ บลาๆๆ
มันก้อยังอยู่ได้นะ นํ้าถ่าย3อาทิตย์ครั้งครับ
ผมว่าสกิมเมอร์ก้อจำเป็นนะ ถ้ามีมันช่วยดึงของเสียที่ละลายในนํ้าออกได้เยอะมาก ช่วยตู้ได้เยอะมากอ่ะบอกเลย ตู้ผมที่ใช้สกิมเมอร์ตะไคร่แถบไม่มีอ่ะ ส่วนตู้ที่ไม่ใช้3-4วันตะไคร่เกาะกันเต็มอ่ะ ที่ผมไม่ใช้สกิมเพราะว่าไม่มีที่ให้ยัด ถ้ามีก้อใช้เช่นกันครับ
ผมไม่แนะนำให้ทำตามนะมันเหมาะสำหรับคนเก่าๆ ถ้ามือใหม่มีเถอะครับกันไว้ๆๆ

หากมองมุมนี้ก็ถูกต้องนะครับ
ผมมองเพิ่มเติมว่า ไม่ว่าจะเป็นคนเก่าๆ หรือ มือใหม่ การมีสกิมฯไว้เป็นเรื่องที่ดีกว่าไม่มีอยู่แล้ว
ส่วนมือเก่าๆ อาจจะสังเกตุได้ด้วยตาเปล่าเมื่อตู้เริ่มมีปัญหา
ส่วนมือใหม่ อาจจะต้องใช้เครื่องมือ/ชุดวัด เมื่อตู้มีปัญหา
มันต่างกันตรงนี้นิดนึงระหว่าง เริ่มมีปัญหา กับ กำลังมีปัญหา

แต่สาระสำคัญมันอยู่ที่ เราตั้งตู้ใบนึงขึ้นมา(ไม่จำกัดว่ามือเก่าหรือมือใหม่) โดยไม่ใช้สกิมเมอร์ เพราะอะไร และความตั้งใจให้ตู้สวยมากน้อยแค่ไหน หรือแค่ให้มีตู้ทะเลซักใบนึง (โดยไม่รู้ว่าจะอยู่ได้นานแค่ไหน)
หากตั้งตู้ขึ้นมาโดยไม่ใช้สกิมฯ ไม่ว่าด้วยเหตุผลอะไรก็ตาม   ก็ต้องมีการทำอย่างใดอย่างนึงเพื่อชดเชยการไม่มีสกิมฯ
ที่นี้ก็ต้องไปดูที่เจ้าของตู้ว่าพร้อมที่จะทำสิ่งต่างๆเพื่อชดเชยได้หรือไม่ และรู้หรือไม่ว่าการไม่มีสกิมฯจะต้องเจอกับอะไรบ้างและต้องแก้ไขอย่างไร   หากรู้และพร้อมรับมือแล้ว การไม่มีสกิมเมอร์ไม่ใช่เรื่องแปลกแต่อย่างใด ตู้Nano ตู้Pico สวยๆมีให้ดูมากมายเพียงแค่ค้นหาใน YouTube ก็เยอะแยะแล้ว

มองกลับมาที่เจ้าของกระทู้ เพียงแค่มองคำถามว่า "ถ้ายังไม่ใช้สกิมเมอยังพอได้อยู่ไหมครับ" แปลความหมายในระดับนึงได้ว่าอาจจะยังไม่พร้อมรับมือกับปัญหาที่จะตามมาได้  ดังนั้นควรจะมีสกิมเมอร์ดีกว่า  และ หากมีประสบการณ์ที่มากพอ เข้าใจระบบตู้ทะเลในระดับนึงแล้ว จะถอดสกิมเมอร์ออก ก็ไม่ใช่ปัญหาครับ

เข้าใจตรงกันนะว่าอยากให้ทุกคนมีตู้สวยๆ  [เชื่อป๋าสิ]
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 28/03/15, [22:08:57] »

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกที่มาแนะนำตักเตือนกันทุกท่านเลยนะครับ
blackscale ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #9 เมื่อ: 30/03/15, [09:49:54] »

พี่บิล ตอบได้เคลียร์เลย...แต่ผมยังไม่เข้าใจว่าทำไมยังมีความเชื่อว่าไม่ต้องใช้สกิม...
« ตอบ #10 เมื่อ: 30/03/15, [10:36:48] »

พี่บิล ตอบได้เคลียร์เลย...แต่ผมยังไม่เข้าใจว่าทำไมยังมีความเชื่อว่าไม่ต้องใช้สกิม...

จากที่เคยๆผ่านมา จะมีประมาณว่า
1. มันเกะกะ ถ้าตู้ไม่มีกรองล่าง สกิมจะอยู่ในตู้เลี้ยง ดูแล้วไม่สวย
2. กะว่าจะเปลี่ยนน้ำบ่อยๆเอา ซึ่งทำได้ แต่ระยะยาวๆ มันต้องมีขี้เกียจกันบ้างแหละ 55
3. ไม่รู้ว่าสกิมจะปั่นออกมายังไง นึกไม่ออก ไม่เคยเห็นการทำงานของสกิมฯ ไม่เคยเห็นสกิมดีๆปั่นออกมาจากน้ำใสๆกลายเป็นโคลนเหนียวได้

หลักๆก็ประมาณนี้แหละ  บางทีผมยังอยากตั้ง24น้ิ้วไม่มีสกิมอยู่บ้าง  แต่ด้วยนิสัย ความขยัน และ เวลา ทำให้ไม่เอาดีกว่า กลัวความขีี้เกียจของตัวเอง..55
blackscale ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #11 เมื่อ: 30/03/15, [13:14:07] »

โดยส่วนตัวผม....เจ็บแต่จบ มีให้ครบดีฟ่า...เลี้ยงปลา ไม่ใช่ทรมารปลา...เลี้ยงเพราะใจรัก ไม่ใช่เลี้ยงไว้อวดว่า ข้าเลี้ยงปลาทะเล....
sfish ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 30/03/15, [13:43:38] »

อะไรที่ทำให้ปลามีสุขภาพที่ดี และมีความสุขได้ ทำไปเถอะครับ
เพราะถ้าปลาป่วย คนเลี้ยงเนี่ยแหล่ะ เสียใจที่สุด
bakapuchino ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 30/03/15, [22:50:47] »

อันที่จริงถึงไม่มีสกิมเมอร์ หรือระบบกรองอะไรเลยก็เลี้ยงได้ครับ

(แต่ไม่ใช่เลี้ยงปลาจนแออัดแบบเจ้าของกระทู้นะ ตู้ไซส์แค่นี้เลี้ยงปลาเล็กๆ 2-3 ตัวดีกว่า)

เพราะตัวกรองหลักๆจะอยู่ที่หินเป็น ทรายเป็น

แต่ก็แลกด้วยข้อจำกัดมากมาย และความเอาใจใส่ ที่ต้องมีมากกว่าคนที่อุปกรณ์จัดเต็มครับ

เลี้ยงไปเลี้ยงมาพาลจะขี้เกียจ เบื่อ สุดท้ายตู้ล่มมากกว่า

ถ้าอยากเลี้ยงแบบชิลๆ มีเงินเท่าไรทุ่มซื้ออุปกรณ์ให้หมดครับ

ตัวอย่างตู้ที่ไร้อุปกรณ์กรองน้ำ ไม่มีทั้งสกิมเมอร์ กรองล่าง กรองแขวน ไม่มีอะไรเลย

แต่สวยจนได้เป็น tank of the month

http://www.nano-reef.com/topic/335598-dts-ada-60f-shallow-reef/

http://www.nano-reef.com/topic/132143-5g-ada-rimless-24-months-in/
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์