Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำครับ  (อ่าน 722 ครั้ง)
Singharatoh ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 23/03/15, [03:12:56] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

จำเป็นไหมครับ ที่กุ้งจะต้องขึ้นมาหายใจบนผิวน้ำ...??

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ.. [เจ๋ง] [เจ๋ง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/03/15, [14:07:00] โดย Singharatoh »
413 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 23/03/15, [14:18:40] »

ไม่จำเป็นครับเเต่สายPส่วนมากถึงมีอ๊อกในน้ำก็พยายามปีนขึ้นมา
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 25/03/15, [19:44:41] »

ไม่จำเป็นครับเเต่สายPส่วนมากถึงมีอ๊อกในน้ำก็พยายามปีนขึ้นมา

ขอบคุณครับ...แล้วตู้อย่างี้ควรเพิ่มหรือลดอะไรหรือเปล่าครับ ควรใส่ปลาเพิ่มมั้ยครับ...

ภาพอาจไม่ค่อยชัดเจนขออภัยด้วยครับ พอดีจุดที่ถ่ายไม่ค่อยมีแสงครับ [on_065]
413 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #3 เมื่อ: 25/03/15, [20:22:40] »

ดินเผาที่อยู่บนกรองกระปุกอะครับ ผมว่าตู้เล็กเเล้วเเต่งเยอะไป ระวังกุ้งปีนออก เเล้วก็ถ้าเปลี่ยนน้ำลำบากลองลดกรวดลงหน่อยครับ ปูหนาจะทำความสะอาดยาก  ้hahaha
zingka ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 25/03/15, [20:39:06] »

ไม่ควรใส่ปลาครับเนื่องจากตู้มีขนาดเล็กเสี่ยงโดนกุ้งกินครับ
ดินเผาตรงกรองกระปุกเอาออกครับมันอาจรกตู้ครับเนื่องจากตู้มีขนาดเล็กควรมีพื้นที่ให้กุ้งเดินครับ
หาไฟติดตู้ก็ดีครับราคาไม่แพงด้วยถ้าแสงน้อยต้นไม้นำ้อาจตายได้ครับ
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 25/03/15, [22:05:46] »

ขอขอบคุณทั้ง 2 ท่านที่แนะนำครับ

แล้วจะนำคำแนะนำกลับไปปรับใช้นะครับ...

ขอบคุณครับ lau01 [เจ๋ง]
thender ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 31/03/15, [01:36:04] »

ตู้นี้แนะนำแค่ไม่กี่อย่างครับ
อย่างแรกใส่หินปูพื้นให้น้อยลงครับ เพราะกรองกระปุกมันกรองพื้นๆตู้ไม่ค่อยได้น้ำจะเน่าไวมากๆถ้าให้อาหารเยอะ
หรือเปลี่ยนไปใช้กรองแขวนสำหรับตู้เล็กเลยก็จะดีกว่าประมาณร้อยกว่าบาท
อีกอย่างก็อุปกรณ์ดินเผาครับทางที่ดีอย่าไปใส่ดีกว่าเพราะกุ้งมักจะชอบมุดๆแอบๆ
เลยจะได้แผลสนิมจากพวกดินเผาบ่อยมากๆเคยเจอกับตัวเลย ใส่จำพวกขอนไม้ก็พอแล้วครับ
ส่วนปลาก็ใส่จำพวกปลาสอดแดง(หนีไว)ไซค์เล็ก-กลางๆสัก1-2ตัวก็พอครับกำลังสวย
ไฟถ้ายังไม่มีผมแนะนำโคมหนีบ LED ร้อยกว่าบาทครับ ใช้กับตู้เล็กๆ เปิดกลางคืนสวยมากกกกก
Pooknalak ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 31/03/15, [10:50:11] »

อย่างแรกใส่หินปูพื้นให้น้อยลงครับ เพราะกรองกระปุกมันกรองพื้นๆตู้ไม่ค่อยได้น้ำจะเน่าไวมากๆถ้าให้อาหารเยอะ
หรือเปลี่ยนไปใช้กรองแขวนสำหรับตู้เล็กเลยก็จะดีกว่าประมาณร้อยกว่าบาท
อีกอย่างก็อุปกรณ์ดินเผาครับทางที่ดีอย่าไปใส่ดีกว่าเพราะกุ้งมักจะชอบมุดๆแอบๆ
เลยจะได้แผลสนิมจากพวกดินเผาบ่อยมากๆเคยเจอกับตัวเลย ใส่จำพวกขอนไม้ก็พอแล้วครับ
ส่วนปลาก็ใส่จำพวกปลาสอดแดง(หนีไว)ไซค์เล็ก-กลางๆสัก1-2ตัวก็พอครับกำลังสวย
ไฟถ้ายังไม่มีผมแนะนำโคมหนีบ LED ร้อยกว่าบาทครับ ใช้กับตู้เล็กๆ เปิดกลางคืนสวยมากกกกก

โคมหนีบ LED ร้อยกว่าบาทซื้อที่ไหนคะ  เราเจอแต่ 300-400 ทุกทีเลย   [on_065] อยากได้ถูกๆมั่งอ่ะ
Glaciery ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 31/03/15, [11:33:33] »

ถ้าในน้ำมีปริมาณอ๊อกซิเจนเยอะไม่จำเป็นครับ

แต่ถ้าตู้โล่งๆเลย ไม่มีอ๊อกซิเจน ไม่มีไม้น้ำ ที่ผมเจอมานะ เค้าจะพยายามปืนขึ้นมาหายใจอยู่ผิวน้ำอะครับ
แนะนำให้มีที่ให้เค้าขึ้นมาหน่อยก็ดีครับ แต่ระวังกุ้งปืนออกนอกตู้นะ ปืนเก่งมากเลย
taravit ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 31/03/15, [13:30:34] »

ในภาพไม่เห็นฝาปิดตู้ แนะนำให้หาฟิวเจอร์บอร์ดมาเจาะรูแล้วแย่สายอ๊อกลงไปกันกุ้งปีนออกทางสายอ๊อกครับ
taravit ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 31/03/15, [18:29:28] »

โอ๊ะ sho01 ... ผมเห็นเจาะรูเอาสายอ๊อกรอดเข้ามาเเล้ว ต้องขออภัยด้วย emb01
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 01/04/15, [18:52:23] »

ขอบบคุณครับ คิดอยู่เหมือนกันว่าจะใช้กรองแขวนแต่กลัวว่ากุ้งจะปีนออกมาครับ...
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์