Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมขอสอบถามผู้รู้หน่อยครับ  (อ่าน 1543 ครั้ง)
AICream ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 19/03/15, [19:43:12] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

2ตัวตามภาพใช่ปลาการ์ตูนส้มขาวไหมหรือปลาเพอร์คูล่าครับ ถ้าไม่ใช่ปลาการ์ตูนส้มขาวมีวิธีดูง่ายๆไหมว่าเป็นส้มขาวพอดีผมพึ่งหัดเลี้ยงวันนี้วันเเรก แต่ปลาเชืองมากเอานิ้วมือเล่นข้างตู้ปลาก็เข้ามาเล่นด้วยทำท่าจะให้อาหารก็ขึ้นมารอกิน สุขภาพปลาสมบูรณ์ดี พอดีผมเลี้ยงกับตู้ 24 นิ้ว มีสาหหร่าย นิดหน่อยตามภาพ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/03/15, [20:14:50] โดย AICream »
Nava Coral Reef ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 20/03/15, [06:21:53] »

จากภาพ น่าจะเป็นส้มขาวครับ เป็นแบบ ลายขาด อาจเกิดจากเป็นปลาเพาะ หรือเป็นปลาที่มียีนต์ที่ผิดแปลก ออกไป

รอท่านอื่นเสริมอีกทีครับ

ปล.เพิ่งหัดเลี้ยงวันแรก นี่คือ ระบบตู้ผ่านการรันน้ำเป็นที่เรียบร้อยแล้วรึเปล่าครับ ช่วงนี้นักเลี้ยงหน้าใหม่ๆเยอะ โดนร้านค้าหลอกมาก็เยอะ ขาดการศึกษาข้อมูลที่ถูกต้องก็เพียบ ศึกษาข้อมูลเยอะๆนะครับสำหรับมือใหม่เพื่อลดความสูญเสียครับ  [on_018]
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #2 เมื่อ: 20/03/15, [10:15:57] »

ส้มขาว กับ เพอร์คูล่า เล็กๆ จะเหมือนกันมาก ต้องโตกว่านี้จะแยกง่ายขึ้น ขอบเส้นสีดำจะค่อยๆหนา+เข้มขึ้นหากเป็นเพอร์คูล่า
แต่ถ้าเป็นส้มขาวอาจจะเส้นดำขึ้นหนากว่านี้นิดนึงแต่ไม่มากครับ   ต้องรอ    ว่าแต่ซื้ออะไรมาล่ะ ส้มขาวหรือเพอร์คูล่า  [on_026]

ลักษณะการจัดตู้ เห็นแล้วแนะนำได้ว่า อย่าเพิ่งลงปลาเพิ่มนะครับ เลี้ยงแค่2ตัวไปซัก2-3เดือนก่อน เพราะอาจจะต้องมีการปรับปรุงเปลี่ยนแปลงในอนาคตแน่ๆ (อีกไม่นานเกินไป)  หากใจร้อนลงปลาเพิ่มมากกว่านี้ ปัญหาจะยิ่งมากขึ้นครับ

สาหร่าย ต้องใช้ไฟนะครับ (เดาว่าเป็นไฟบนฝาตู้หลอดฟูล10W 12000Kโดยประมาณอาจจะไม่เพียงพอ) กับ ต้องการอุณหภูมิที่ไม่ร้อนเกินไป (ไม่เกิน30องศา) หากเลี้ยงไปซักพัก (ไม่นานเกินไป) เริ่มสีซีดลงจนเป็นเส้นใส-ขาวขุ่น ก็เอาออกได้เลยครับ
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 20/03/15, [15:36:55] »

จากภาพ น่าจะเป็นส้มขาวครับ เป็นแบบ ลายขาด อาจเกิดจากเป็นปลาเพาะ หรือเป็นปลาที่มียีนต์ที่ผิดแปลก ออกไป

รอท่านอื่นเสริมอีกทีครับ

ปล.เพิ่งหัดเลี้ยงวันแรก นี่คือ ระบบตู้ผ่านการรันน้ำเป็นที่เรียบร้อยแล้วรึเปล่าครับ ช่วงนี้นักเลี้ยงหน้าใหม่ๆเยอะ โดนร้านค้าหลอกมาก็เยอะ ขาดการศึกษาข้อมูลที่ถูกต้องก็เพียบ ศึกษาข้อมูลเยอะๆนะครับสำหรับมือใหม่เพื่อลดความสูญเสียครับ  [on_018]
ขอบคุณครับสำหรับคำตอบผนรันระบบทิ้งไว้2เดือนเเล้วครับอ่านมาจากพี่ที่พี่ตอบท่านอื่นบ้างอ่านจากในเว็บบ้างผมพึ่งเคยเลี้ยงปลา ปลาการ์ตูนเป็นปลาครั้งแรกในชีวิตเลยที่ผมเลี้ยง  ตอนผมไปซื้อที่ร้านถามร้านเขาบอกเป็นปลาเพาะครับเลยบอกซื้อปลาการ์ตูนส้มขาว2ตัวเห็นมี2ตัวสุดท้ายดูเเล้วปลาว่ายน้ำไปมาดูไม่หงอยเลยซื้อมาเเต่มาถึงบ้านดูที่ลายมันหายไปไม่รู้ร้านจะหลอกหรือป่าวว่าปลาการ์ตูนส้มขาวผมก็ดูไม่เป็น
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 20/03/15, [15:46:00] »

ส้มขาว กับ เพอร์คูล่า เล็กๆ จะเหมือนกันมาก ต้องโตกว่านี้จะแยกง่ายขึ้น ขอบเส้นสีดำจะค่อยๆหนา+เข้มขึ้นหากเป็นเพอร์คูล่า
แต่ถ้าเป็นส้มขาวอาจจะเส้นดำขึ้นหนากว่านี้นิดนึงแต่ไม่มากครับ   ต้องรอ    ว่าแต่ซื้ออะไรมาล่ะ ส้มขาวหรือเพอร์คูล่า  [on_026]

ลักษณะการจัดตู้ เห็นแล้วแนะนำได้ว่า อย่าเพิ่งลงปลาเพิ่มนะครับ เลี้ยงแค่2ตัวไปซัก2-3เดือนก่อน เพราะอาจจะต้องมีการปรับปรุงเปลี่ยนแปลงในอนาคตแน่ๆ (อีกไม่นานเกินไป)  หากใจร้อนลงปลาเพิ่มมากกว่านี้ ปัญหาจะยิ่งมากขึ้นครับ

สาหร่าย ต้องใช้ไฟนะครับ (เดาว่าเป็นไฟบนฝาตู้หลอดฟูล10W 12000Kโดยประมาณอาจจะไม่เพียงพอ) กับ ต้องการอุณหภูมิที่ไม่ร้อนเกินไป (ไม่เกิน30องศา) หากเลี้ยงไปซักพัก (ไม่นานเกินไป) เริ่มสีซีดลงจนเป็นเส้นใส-ขาวขุ่น ก็เอาออกได้เลยครับ
ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ และช่วยเเนะนำความรู้ดีดีให้ผมก็พึ่งเลี้ยงปลาครั้งแรกในชีวิตอ่านความรู้จากพี่ในเว็บกับความรู้จากท่านอื่นๆมีประโยชน์มากครับ ตอนผมไปซื้อทางร้านบอกเป็นปลาเพาะผมบอกซื้อปลาการ์ตูนส้มขาว ผมดูเเล้วปลาไม่หงอยว่ายน้ำกินอาหารเลยซื้อมาเห็นมี2ตัวสุดท้ายพอดีซื้อมาตัวล่ะ60บาทเเต่ผมดูไม่เป็นว่าส้มขาวหรือเพอร์คูล่าผมดูไม่ดีด้วยล่ะมาถึงบ้านลายตัวปลามันแปลกๆไปครับแต่ตัวที่ลายมันแปลกๆที่มีลายสีขาว2ลาย ตัวมาใหญ่กว่าอีกตัวครับ ส่วนเรื่องไฟเป็นไฟหลอดสีชมพูผมซื้อตู้ต่อจากร้านปลาที่เขาเลิกขายเเล้วเห็นคนขายบอกเป็นไฟยูวีซื้อมาใส่ตู้เอง ผมก็ไม่รู้ว่าไฟเลี้ยงสาหร่ายได้หรือป่าว ยังไงพี่เเนะนำผมได้ครับผมจะได้มีความรู้แล้วถ้าจะเลี้ยงพวกสาหร่ายต้องไฟแบบไหนดีครับผมจะได้ไม่โดนคนขายหลอก ขอบคุณอีกครั้งครับที่ช่วยแนะนำความรู้ให้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/03/15, [16:17:00] โดย AICream »
« ตอบ #5 เมื่อ: 21/03/15, [09:39:44] »

ถ้าอุณหภูมิน้ำในตู้สูง ไฟอย่างเดียวก็ไม่พอครับ สาหร่ายจะละลายอยู่ดี

ส่วนไฟเลี้ยงสาหร่าย ถ้าเป็นหลอด10W (ดูรายละเอียดที่ตัวหลอดน่าจะมีเขียนว่า กี่W กี่K) ไม่น่าจะพอ น่าจะเป็นพวกหลอดขั้วเกลียว หรือพวกหลอด PL น่าจะพอเลี้ยงได้ ความเข้มของแสงจะสูงกว่าหลอดฟลู10W
หรือจะใช้เป็นพวกหลอด T5 ก็เลี้ยงสาหร่ายได้เช่นกัน
เพียงแต่ หากจะแก้ไขเกีี่ยวกับไฟ เพือเลี้ยงสาหร่าย ผมมองว่าไม่จำเป็นต้องทำขนาดนั้น เพราะอุณหภูมิสูงเดี๋ยวก็ละละายอยู่ดี

รอมีประสบการณ์มากกว่านี้ ก็ค่อยขยับขยายตู้ต่อไปดีกว่า  ยังต้องปรับเปลี่ยนอีกเยอะครับ ตอนนี้ใจเย็นเลี้ยงไปเรื่อยๆเท่านี้ก่อน ยังมีปัญหาอย่างอื่นที่จะมาหาและรอให้แก้ไขที่สำคัญกว่าเรื่องไฟเลี้ยงสาหร่ายครับ
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 24/03/15, [07:21:08] »

ถ้าอุณหภูมิน้ำในตู้สูง ไฟอย่างเดียวก็ไม่พอครับ สาหร่ายจะละลายอยู่ดี

ส่วนไฟเลี้ยงสาหร่าย ถ้าเป็นหลอด10W (ดูรายละเอียดที่ตัวหลอดน่าจะมีเขียนว่า กี่W กี่K) ไม่น่าจะพอ น่าจะเป็นพวกหลอดขั้วเกลียว หรือพวกหลอด PL น่าจะพอเลี้ยงได้ ความเข้มของแสงจะสูงกว่าหลอดฟลู10W
หรือจะใช้เป็นพวกหลอด T5 ก็เลี้ยงสาหร่ายได้เช่นกัน
เพียงแต่ หากจะแก้ไขเกีี่ยวกับไฟ เพือเลี้ยงสาหร่าย ผมมองว่าไม่จำเป็นต้องทำขนาดนั้น เพราะอุณหภูมิสูงเดี๋ยวก็ละละายอยู่ดี

รอมีประสบการณ์มากกว่านี้ ก็ค่อยขยับขยายตู้ต่อไปดีกว่า  ยังต้องปรับเปลี่ยนอีกเยอะครับ ตอนนี้ใจเย็นเลี้ยงไปเรื่อยๆเท่านี้ก่อน ยังมีปัญหาอย่างอื่นที่จะมาหาและรอให้แก้ไขที่สำคัญกว่าเรื่องไฟเลี้ยงสาหร่ายครับ
ผมขอถามเรื่องไฟพี่หน่อยครับถ้าเป็นไฟled  m50เลี้ยงพอได้ไหมครับสำหรับดอกไม้ทะเลที่ไม่ต้องการเเสงมากหรือสาหร่ายเพียงพอไหมครับตู้ปลา24นิ้วผมตั้งไว้บริเวณลานบ้านจะมีเเสงเเดดช่วงเช้าส่องเเบบรำไรประมาณ3ชั่วโมงอยู่แล้วอุณหภูมิน้ำ28-29ตรงที่ผมไว้ตู้ปลามีต้นไม้อยู่ถ้าติดพัดลมตัวเล็กเเบบตั้งหน้าโต๊ะคอมจะได้27-28แต่ผมไม่รู้ว่าระยะยาวอุณหภูมิยังอยู่เท่านี้ไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/03/15, [07:37:14] โดย AICream »
« ตอบ #7 เมื่อ: 24/03/15, [09:48:50] »

ผมขอถามเรื่องไฟพี่หน่อยครับถ้าเป็นไฟled  m50เลี้ยงพอได้ไหมครับสำหรับดอกไม้ทะเลที่ไม่ต้องการเเสงมากหรือสาหร่ายเพียงพอไหมครับตู้ปลา24นิ้วผมตั้งไว้บริเวณลานบ้านจะมีเเสงเเดดช่วงเช้าส่องเเบบรำไรประมาณ3ชั่วโมงอยู่แล้วอุณหภูมิน้ำ28-29ตรงที่ผมไว้ตู้ปลามีต้นไม้อยู่ถ้าติดพัดลมตัวเล็กเเบบตั้งหน้าโต๊ะคอมจะได้27-28แต่ผมไม่รู้ว่าระยะยาวอุณหภูมิยังอยู่เท่านี้ไหม
ไฟรุ่นที่ว่า คงไม่น่าพอ  แต่ปัญหาคืออุณหภูมิมากกว่า  บ้านเราเมืองร้อน หน้าร้อนทะลุ30แน่แม้ไม่เปิดไฟ
แค่ความร้อนจากปั๊มต่างๆ ก็ทำให้น้ำทะลุ30ได้ง่ายๆครับ ยิ่งไว้ลานบ้าน (ภายนอกตัวบ้าน) มีแววที่จะร้อนกว่าปกติอีกต่างหาก

ใจเย็นๆครับ อย่างที่ผมบอก ทนเลี้ยงไปซัก 2-3เดือน แล้วค่อยทยอยลงสิ่งมีชีวิตเพิ่ม ปัญหาจะน้อยครับ เข้าใจนะว่าอยากให้ตู้สวย.. [on_026]
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 07/04/15, [09:30:19] »

ไฟรุ่นที่ว่า คงไม่น่าพอ  แต่ปัญหาคืออุณหภูมิมากกว่า  บ้านเราเมืองร้อน หน้าร้อนทะลุ30แน่แม้ไม่เปิดไฟ
แค่ความร้อนจากปั๊มต่างๆ ก็ทำให้น้ำทะลุ30ได้ง่ายๆครับ ยิ่งไว้ลานบ้าน (ภายนอกตัวบ้าน) มีแววที่จะร้อนกว่าปกติอีกต่างหาก

ใจเย็นๆครับ อย่างที่ผมบอก ทนเลี้ยงไปซัก 2-3เดือน แล้วค่อยทยอยลงสิ่งมีชีวิตเพิ่ม ปัญหาจะน้อยครับ เข้าใจนะว่าอยากให้ตู้สวย.. [on_026]
ขอบคุณมากครับตอนนี้ผมก็เริ่มซื้อหินเป็นจากสวนจตุจักรพักทิ้งไว้เปิดปั้มน้ำทิ้งไว้2วัน มีหนอนไฟออกมาตอนเเรกคิดว่าเป็นตะขามน้ำเลยหาในกลูเกิ้ลแล้วก็พวกปูมีหลายสายพันธ์เลยและก็มีกุ้ง  ตอนนี้ก็เริ่มใส่ลงในตู้บ้างล่ะครับ แล้วก็ซื้อเห็ดแดงไทยมาครับ ผมถามหน่อยครับเห็ดแดงไทยกินอะไรเป็นอาหารครับ และก็สกิมเมอร์  ขอบคุณมากครับสำหรับคำเเนะนำที่ดีและมีประโยชน์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/04/15, [09:45:28] โดย AICream »
« ตอบ #9 เมื่อ: 08/04/15, [09:54:23] »

ปะการัง ส่วนมาก(ที่ขายๆกัน) จะได้รับอาหารจากสาหร่ายที่อยุ่ในตัวมัน โดยสาหร่ายก็ต้องการแสงเพื่อสังเคราะห์แสง
ส่วนปะการังบางชนิดที่ไม่ได้สังเคราะห์แสง จะต้องทำการป้อนอาหารให้ครับเช่นพวก ปะการังถ้วย
เห็ด เป็นปะการังที่ต้องการแสงเพื่อสังเคราะห์แสงครับ
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 10/04/15, [16:42:22] »

ปะการัง ส่วนมาก(ที่ขายๆกัน) จะได้รับอาหารจากสาหร่ายที่อยุ่ในตัวมัน โดยสาหร่ายก็ต้องการแสงเพื่อสังเคราะห์แสง
ส่วนปะการังบางชนิดที่ไม่ได้สังเคราะห์แสง จะต้องทำการป้อนอาหารให้ครับเช่นพวก ปะการังถ้วย
เห็ด เป็นปะการังที่ต้องการแสงเพื่อสังเคราะห์แสงครับ
ขอบคุณครับ
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 10/04/15, [16:49:04] »

1/media/Mobile%20Uploads/IMG_20150410_162815_zpss3qf83ap.jpg.html][/URL]ploads/IMG_20150410_163242_zpsqusegi4y_edit_1428658819127_zpsfgadtubm.jpg.html][/URL]

ที่วงกลมอยู่คือดอกไม้ทะเลชื่อว่าอะไรครับควรเก็บไว้หรือกำจัดครับ
หอยที่เห็นในรูปทั้ง2รูปต้องเอาออกไหมครับยังมีชีวิตอยู่พอดีติดมากับหินเป็น ขอบคุณล่วงหน้าครับ
doublecolour ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 10/04/15, [21:25:58] »

วงแดงน่าจะเป็นหนอนท่อครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์