Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยค่ะ ตั้งตู้ดินเบนิแต่ไม่ใส่แบคทีเรีย?? (มีรูป)  (อ่าน 1934 ครั้ง)
chee.lizhen ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 18/03/15, [22:58:21] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เพิ่งตั้งตู้ใหม่ครั้งแรกค่ะ จะลงกุ้งแคระ ใส่ดินเบนิเข้าไปไม่มีรองพื้นไม่มีแบคทีเรีย
ริคเซียก็ไม่ยอมคายฟอง ทั้งที่เปิดคาร์บอนกับแสงเกือบทั้งวัน
ระหว่างรอตู้รันก็อ่านๆบทความ มีแต่คนใส่แบคทีเรียรองก่อน
เริ่มสงสัยว่าต้องทำใหม่มั้ยคะ  [เอ๊ะ!!!]
ตอนนี้มีกุ้งรออยู่ด้วย อยู่ในโหลแก้วกับมาริโมะและเศษริคเซียบนผิวน้ำ กลัวเขาจะตายซะก่อน
ตอนซื้อมาลงตู้ไปแล้วรอบนึง น็อคกันเป็นแถวเลย ตายไปหนึ่งราย  [on_045]
ก็เลยเอามาพักไว้ในโหลแก้ว อาการดีขึ้น ร่าเริงกินดีอยู่ดี อยู่มา 4 วันแล้ว อยากเอาลงตู้เร็วๆ กลัวกุ้งตาย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/03/15, [00:02:43] โดย chee.lizhen »
myboyvz ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 19/03/15, [11:07:27] »

ไฟคงไม่พอมันถึงไม่คายฟอง
หาพัดลมมาติดหน่อยนะ 30 ร้อนไป
แบคทีเรียไปหามาใส่ตอนนี้ก็ได้ biozym. แคปซูล 15 บาทมั้ง
หรือถ้ามีปลาเล็กๆ ใส่ไปตัวสองตัวแล้วรออีกสักห้าวันก็ได้
plafish ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 21/03/15, [23:26:06] »

ถังคาร์บอนกี่กิโล เท่าไหร่ค้า อยากได้อยู่เลย ^^
thepgung ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 22/03/15, [16:46:09] »

ดินเบนิ จะกด PH ต่ำนะครับ  จะใส่กุ้งลองวัด ph เดิมในโหล กับ PH ในตู้ดูก่อน ว่าใกล้กันมั๊ย  ปุ๊ปปั๊ป ใส่ลงไปอยากตายได้ครับ
ȯʘfllʓ ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 23/03/15, [16:07:19] »

ถ้าอยากรีบลงกุ้งก็เปลี่ยนน้ำ 20-30% สัก 3 รอบ ก็ลงกุ้งได้แล้วครับ เปลี่ยนเพื่อเอาพวกปุ๋ยออก
ค่อยๆปรับน้ำให้กุ้งด้วยนะครับ ก่อนจะใส่ลงไป
ส่วนที่ไม่คายฟองตามพี่ข้างบนครับ ไฟหนีบแบบนี้ไฟเบาไป (ในรูปน่าจะ jeneca ml16s)
ใช้เลี้ยงได้ครับ ต้นไม้ไม่ตาย โตได้ แต่จะช้าหน่อย และ จะไม่คายฟอง
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์